Công văn 2794/CT-TTHT

Công văn 2794/CT-TTHT năm 2015 về thuế nhà thầu do Cục thuế thành phố Hồ Chí Minh ban hành

Nội dung toàn văn Công văn 2794/CT-TTHT 2015 thuế nhà thầu nước ngoài kinh doanh tại Việt Nam Cục thuế Hồ Chí Minh


TỔNG CỤC THUẾ
CỤC THUẾ TP. HỒ CHÍ MINH
--------

CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
Độc lập - Tự do - Hạnh phúc
---------------

Số: 2794/CT-TTHT
V/v: Thuế nhà thầu

Tp Hồ Chí Minh, ngày 31 tháng 3 năm 2015

 

Kính gửi: Công ty TNHH công nghiệp JYE SHING
Địa chỉ: Lô 107-111 KCN trong KCX Sài Gòn Linh Trung, Q. Thủ Đức, TP.HCM
Mã số thuế: 0302013407

 

Trả lời văn bản số JS-02-2015 ngày 05/3/2015 của Công ty về thuế nhà thầu, Cục Thuế TP có ý kiến như sau:

Căn cứ Khoản 4 Điều 2 Thông tư số 103/2014/TT-BTC ngày 06/8/2014 của Bộ Tài chính hướng dẫn thực hiện nghĩa vụ thuế áp dụng đối với tổ chức, cá nhân nước ngoài kinh doanh tại Việt Nam hoặc có thu nhập tại Việt Nam quy định đối tượng không áp dụng:

“Tổ chức, cá nhân nước ngoài thực hiện cung cấp dịch vụ dưới đây cho tổ chức, cá nhân Việt Nam mà các dịch vụ được thực hiện ở nước ngoài:

- Môi giới: bán hàng hóa, cung cấp dịch vụ ra nước ngoài;

Ví dụ 7:

Doanh nghiệp Việt Nam ký hợp đồng thuê doanh nghiệp ở Thái Lan thực hiện dịch vụ môi giới để bán sản phẩm của doanh nghiệp Việt Nam tại thị trường Thái Lan hoặc thị trường thế giới thì dịch vụ môi giới này của doanh nghiệp Thái Lan không thuộc đối tượng áp dụng của Thông tư; trường hợp doanh nghiệp Việt Nam ký hợp đồng thuê doanh nghiệp ở Thái Lan thực hiện dịch vụ môi giới để chuyển nhượng bất động sản của doanh nghiệp Việt Nam tại Việt Nam thì dịch vụ môi giới này thuộc đối tượng áp dụng của Thông tư.

…”

Trường hợp của Công ty theo trình bày, có ký hợp đồng thuê doanh nghiệp nước ngoài thực hiện dịch vụ môi giới để bán sản phẩm của Công ty tại thị trường Thái Lan hoặc thị trường thế giới (dịch vụ môi giới bán hàng hóa của Công ty ra nước ngoài) thì doanh nghiệp nước ngoài không thuộc đối tượng áp dụng thuế nhà thầu theo quy định nêu trên.

Cục Thuế TP thông báo Công ty biết để thực hiện theo đúng quy định tại các văn bản quy phạm pháp luật đã được trích dẫn tại văn bản này.

 

 

Nơi nhận:
- Như trên;
- P.KT1;
- P.PC;
- Lưu VT; TTHT.
554_2128578 dttchung

KT. CỤC TRƯỞNG
PHÓ CỤC TRƯỞNG




Trần Thị Lệ Nga

 

 

 

 

Thuộc tính Công văn 2794/CT-TTHT

Loại văn bảnCông văn
Số hiệu2794/CT-TTHT
Cơ quan ban hành
Người ký
Ngày ban hành31/03/2015
Ngày hiệu lực31/03/2015
Ngày công báo...
Số công báo
Lĩnh vựcDoanh nghiệp, Thuế - Phí - Lệ Phí
Tình trạng hiệu lựcKhông xác định
Cập nhật5 năm trước
Yêu cầu cập nhật văn bản này

Download Công văn 2794/CT-TTHT

Lược đồ Công văn 2794/CT-TTHT 2015 thuế nhà thầu nước ngoài kinh doanh tại Việt Nam Cục thuế Hồ Chí Minh


Văn bản bị sửa đổi, bổ sung

    Văn bản liên quan ngôn ngữ

      Văn bản sửa đổi, bổ sung

        Văn bản bị đính chính

          Văn bản được hướng dẫn

            Văn bản đính chính

              Văn bản bị thay thế

                Văn bản hiện thời

                Công văn 2794/CT-TTHT 2015 thuế nhà thầu nước ngoài kinh doanh tại Việt Nam Cục thuế Hồ Chí Minh
                Loại văn bảnCông văn
                Số hiệu2794/CT-TTHT
                Cơ quan ban hànhCục thuế TP Hồ Chí Minh
                Người kýTrần Thị Lệ Nga
                Ngày ban hành31/03/2015
                Ngày hiệu lực31/03/2015
                Ngày công báo...
                Số công báo
                Lĩnh vựcDoanh nghiệp, Thuế - Phí - Lệ Phí
                Tình trạng hiệu lựcKhông xác định
                Cập nhật5 năm trước

                Văn bản thay thế

                  Văn bản được dẫn chiếu

                    Văn bản hướng dẫn

                      Văn bản được hợp nhất

                        Văn bản gốc Công văn 2794/CT-TTHT 2015 thuế nhà thầu nước ngoài kinh doanh tại Việt Nam Cục thuế Hồ Chí Minh

                        Lịch sử hiệu lực Công văn 2794/CT-TTHT 2015 thuế nhà thầu nước ngoài kinh doanh tại Việt Nam Cục thuế Hồ Chí Minh

                        • 31/03/2015

                          Văn bản được ban hành

                          Trạng thái: Chưa có hiệu lực

                        • 31/03/2015

                          Văn bản có hiệu lực

                          Trạng thái: Có hiệu lực