Công văn 10379/CT-TTHT

Công văn 10379/CT-TTHT về chính sách thuế giá trị gia tăng do Cục thuế thành phố Hồ Chí Minh ban hành

Nội dung toàn văn Công văn 10379/CT-TTHT chính sách thuế giá trị gia tăng


TỔNG CỤC THUẾ
CỤC THUẾ TP. HỒ CHÍ MINH
-------

CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
Độc lập - Tự do - Hạnh phúc
---------------

Số: 10379/CT-TTHT
V/v chính sách thuế giá trị gia tăng.

TP. Hồ Chí Minh, ngày 01 tháng 12 năm 2011

 

Kính gửi:

Công ty TNHH Một thành viên Cảng Sài Gòn
Địa chỉ: 3 Nguyễn Tất Thành, P.12, Q.4
MST: 0300479714

 

Trả lời văn thư số 1142/CSG-TCKT ngày 24/10/2011 của Công ty về chính sách thuế giá trị gia tăng (GTGT), Cục Thuế TP có ý kiến như sau:

Căn cứ Thông tư số 129/2008/TT-BTC ngày 26/12/2008 của Bộ Tài chính hướng dẫn về thuế giá trị gia tăng (GTGT);

Tại Điều 3 Thông tư số 112/2009/TT-BTC ngày 02/6/2009 của Bộ Tài chính hướng dẫn điều kiện áp dụng thuế suất thuế giá trị gia tăng 0% đối với vận tải quốc tế và dịch vụ của ngành hàng không, hàng hải quy định:

“Dịch vụ của ngành hàng hải thực hiện tại khu vực cảng được áp dụng thuế suất 0% phải đáp ứng các điều kiện sau:

- Có hợp đồng cung ứng dịch vụ với tổ chức ở nước ngoài, người đại lý tàu biển hoặc yêu cầu cung ứng dịch vụ của tổ chức ở nước ngoài hoặc người đại lý tàu biển;

- Có chứng từ thanh toán dịch vụ qua ngân hàng của tổ chức ở nước ngoài hoặc có chứng từ thanh toán dịch vụ qua ngân hàng của người đại lý tàu biển cho cơ sở cung ứng dịch vụ hoặc các hình thức thanh toán khác được coi là thanh toán qua ngân hàng.

Các dịch vụ của ngành hàng hải áp dụng thuế suất 0%: Dịch vụ lai dắt tàu biển; hoa tiêu hàng hải; cứu hộ hàng hải; cầu cảng, bến phao; bốc xếp; buộc cởi dây; đóng mở nắp hầm hàng; vệ sinh hầm tàu; kiểm đếm, giao nhận.”

Trường hợp Công ty ký hợp đồng với các chủ phương tiện vận tải trong nước hoặc đại lý tàu biển đại diện chi trả hộ cho các chủ phương tiện vận tải trong nước có hoạt động vận tải quốc tế (không phải là các tổ chức nước ngoài) cung cấp các dịch vụ: dịch vụ lai dắt tàu biển; hoa tiêu hàng hải; cứu hộ hàng hải; cầu cảng, bến phao; bốc xếp; buộc cởi dây; đóng mở nắp hầm hàng; vệ sinh hầm tàu; kiểm đếm, giao nhận tại khu vực cảng thì các dịch vụ này phải áp dụng thuế suất thuế GTGT 10%.

Cục Thuế thông báo Công ty TNHH Một thành viên Cảng Sài Gòn biết để thực hiện theo đúng quy định tại các văn bản quy phạm pháp luật đã được trích dẫn tại văn bản này./.

 

 

Nơi nhận:
- Như trên
- Phòng Pháp chế
- Phòng Kiểm tra số 1
- Lưu: (TTHT, HC)

KT. CỤC TRƯỞNG
PHÓ CỤC TRƯỞNG




Nguyễn Trọng Hạnh

 

Đã xem:

Đánh giá:  
 

Thuộc tính Công văn 10379/CT-TTHT

Loại văn bảnCông văn
Số hiệu10379/CT-TTHT
Cơ quan ban hành
Người ký
Ngày ban hành01/12/2011
Ngày hiệu lực01/12/2011
Ngày công báo...
Số công báo
Lĩnh vựcThuế - Phí - Lệ Phí
Tình trạng hiệu lựcKhông xác định
Cập nhật10 năm trước
Yêu cầu cập nhật văn bản này

Download Công văn 10379/CT-TTHT

Lược đồ Công văn 10379/CT-TTHT chính sách thuế giá trị gia tăng


Văn bản bị sửa đổi, bổ sung

    Văn bản liên quan ngôn ngữ

      Văn bản sửa đổi, bổ sung

        Văn bản bị đính chính

          Văn bản được hướng dẫn

            Văn bản đính chính

              Văn bản bị thay thế

                Văn bản hiện thời

                Công văn 10379/CT-TTHT chính sách thuế giá trị gia tăng
                Loại văn bảnCông văn
                Số hiệu10379/CT-TTHT
                Cơ quan ban hànhCục thuế TP Hồ Chí Minh
                Người kýNguyễn Trọng Hạnh
                Ngày ban hành01/12/2011
                Ngày hiệu lực01/12/2011
                Ngày công báo...
                Số công báo
                Lĩnh vựcThuế - Phí - Lệ Phí
                Tình trạng hiệu lựcKhông xác định
                Cập nhật10 năm trước

                Văn bản thay thế

                  Văn bản gốc Công văn 10379/CT-TTHT chính sách thuế giá trị gia tăng

                  Lịch sử hiệu lực Công văn 10379/CT-TTHT chính sách thuế giá trị gia tăng

                  • 01/12/2011

                    Văn bản được ban hành

                    Trạng thái: Chưa có hiệu lực

                  • 01/12/2011

                    Văn bản có hiệu lực

                    Trạng thái: Có hiệu lực