Công văn 1049/CT-TTHT

Công văn 1049/CT-TTHT năm 2016 về chính sách thuế đối với khoản chi hỗ trợ học cao học, chi phí đi lại nhân dịp lễ tết cho người lao động do Cục Thuế Thành phố Hồ Chí Minh ban hành

Nội dung toàn văn Công văn 1049/CT-TTHT thuế khoản chi hỗ trợ học cao học đi lại lễ tết người lao động Hồ Chí Minh 2016


TỔNG CỤC THUẾ
CỤC THUẾ TP. HỒ CHÍ MINH

-------

CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
Độc lập - Tự do - Hạnh phúc
---------------

Số: 1049/CT-TTHT
V/v: chính sách thuế

Thành phố Hồ Chí Minh, ngày 03 tháng 02 năm 2016

 

Kính gửi: Ngân hàng TMCP ĐT & PT Việt Nam - Chi nhánh Gia Định
Địa chỉ: 127 Đinh Tiên Hoàng, P. 3, Q. Bình Thạnh, TP. HCM.
Mã s thuế: 0100150619-084

Trả lời văn bản số 11/CV-TCKT ngày 31/1/2016 của Chi nhánh về chính sách thuế, Cục Thuế TP có ý kiến như sau:

Căn cứ Thông tư số 96/2015/TT-BTC ngày 22/6/2015 của Bộ Tài Chính hướng dẫn về thuế thu nhập doanh nghiệp (TNDN) sửa đổi, bổ sung Điều 4 Thông tư số 78/2014/TT-BTC (đã được sửa đổi, bổ sung tại Khoản 2 Điều 6 Thông tư số 119/2014/TT-BTC và Điều 1 Thông tư số 151/2014/TT-BTC):

“Điều 6. Các khoản chi được trừ và không được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế

2. Các khoản chi không được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế bao gồm:

2.30. Các khoản chi không tương ứng với doanh thu tính thuế, trừ các khoản chi sau:

- Khoản chi có tính chất phúc lợi chi trực tiếp cho người lao động như: chi đám hiếu, hỷ của bản thân và gia đình người lao động; chi nghỉ mát, chi hỗ trợ điều trị; chi hỗ trợ bổ sung kiến thức học tập tại cơ sở đào tạo; chi hỗ trợ gia đình người lao động bị ảnh hưởng bởi thiên tai, địch họa, tai nạn, ốm đau; chi khen thưởng con của người lao động có thành tích tốt trong học tập; chi hỗ trợ chi phí đi lại ngày lễ, tết cho người lao động; chi bảo hiểm tai nạn, bảo hiểm sức khỏe, bảo hiểm tự nguyện khác cho người lao động (trừ khoản chi mua bảo hiểm nhân thọ cho người lao động hướng dẫn tại điểm 2.6, bảo hiểm hưu trí tự nguyện cho người lao động hướng dẫn tại điểm 2.11 Điều này) và những khoản chi có tính chất phúc lợi khác. Tổng số chi có tính chất phúc lợi nêu trên không quá 01 tháng lương bình quân thực tế thực hiện trong năm tính thuế của doanh nghiệp.

…”

Trường hợp Chi nhánh ngân hàng theo trình bày có chi hỗ trợ học cao học, chi phí đi lại nhân dịp lễ tết cho người lao động thuộc khoản chi có tính chất phúc lợi cho người lao động nếu tổng số chi phúc lợi (trong đó có 2 khoản chi này) không vượt quá 01 tháng lương bình quân thực tế thực hiện trong năm tính thuế của doanh nghiệp thì được tính vào chi phí được trừ khi tính thuế TNDN.

Cục Thuế TP thông báo Chi nhánh biết đ thực hiện theo đúng quy định tại văn bản quy phạm pháp luật đã được trích dẫn tại văn bản này.

 


Nơi nhận:
- Như trên;
- Phòng KT 3;
- Phòng PC;
- L
ưu: HC, TTHT.

KT. CỤC TRƯỞNG
PHÓ CỤC TRƯỞNG




Trần Thị Lệ Nga

 

Đã xem:

Đánh giá:  
 

Thuộc tính Công văn 1049/CT-TTHT

Loại văn bảnCông văn
Số hiệu1049/CT-TTHT
Cơ quan ban hành
Người ký
Ngày ban hành03/02/2016
Ngày hiệu lực03/02/2016
Ngày công báo...
Số công báo
Lĩnh vựcThuế - Phí - Lệ Phí
Tình trạng hiệu lựcKhông xác định
Cập nhật7 năm trước
Yêu cầu cập nhật văn bản này

Lược đồ Công văn 1049/CT-TTHT thuế khoản chi hỗ trợ học cao học đi lại lễ tết người lao động Hồ Chí Minh 2016


Văn bản bị sửa đổi, bổ sung

    Văn bản liên quan ngôn ngữ

      Văn bản sửa đổi, bổ sung

        Văn bản bị đính chính

          Văn bản được hướng dẫn

            Văn bản đính chính

              Văn bản bị thay thế

                Văn bản hiện thời

                Công văn 1049/CT-TTHT thuế khoản chi hỗ trợ học cao học đi lại lễ tết người lao động Hồ Chí Minh 2016
                Loại văn bảnCông văn
                Số hiệu1049/CT-TTHT
                Cơ quan ban hànhCục thuế thành phố Hồ Chí Minh
                Người kýTrần Thị Lệ Nga
                Ngày ban hành03/02/2016
                Ngày hiệu lực03/02/2016
                Ngày công báo...
                Số công báo
                Lĩnh vựcThuế - Phí - Lệ Phí
                Tình trạng hiệu lựcKhông xác định
                Cập nhật7 năm trước

                Văn bản thay thế

                  Văn bản được dẫn chiếu

                    Văn bản hướng dẫn

                      Văn bản được hợp nhất

                        Văn bản gốc Công văn 1049/CT-TTHT thuế khoản chi hỗ trợ học cao học đi lại lễ tết người lao động Hồ Chí Minh 2016

                        Lịch sử hiệu lực Công văn 1049/CT-TTHT thuế khoản chi hỗ trợ học cao học đi lại lễ tết người lao động Hồ Chí Minh 2016

                        • 03/02/2016

                          Văn bản được ban hành

                          Trạng thái: Chưa có hiệu lực

                        • 03/02/2016

                          Văn bản có hiệu lực

                          Trạng thái: Có hiệu lực