Công văn 10530/CT-TTHT

Công văn 10530/CT-TTHT về đơn vị tiền tệ trong kế toán do Cục thuế thành phố Hồ Chí Minh ban hành

Nội dung toàn văn Công văn 10530/CT-TTHT đơn vị tiền tệ trong kế toán


TỔNG CỤC THUẾ
CỤC THUẾ TP. HỒ CHÍ MINH
--------

CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
Độc lập - Tự do - Hạnh phúc
----------------

Số: 10530/CT-TTHT
V/v: Đơn vị tiền tệ trong kế toán

Tp.Hồ Chí Minh, ngày 6 tháng 12 năm 2011

 

Kính gửi:

Công ty phát triển phần mềm xây dựng Aureole
Địa chỉ: Phòng 904, Lầu 9, 115 Nguyễn Huệ. Q.1
MST: 0302260501.

 

Trả lời văn bản số ACDS/CV-20111124 ngày 24 tháng 11 năm 2011 của Công ty về sử dụng đơn vị tiền tệ trong hạch toán kế toán; Cục thuế có ý kiến như sau:

Căn cứ Điều 5 Chương II Thông tư số 244/2009/TT-BTC ngày 31/12/2009 của Bộ Tài Chính hướng dẫn sửa đổi bổ sung Chế độ kế toán Doanh nghiệp:

“ Lựa chọn đơn vị tiền tệ trong kế toán đối với các doanh nghiệp, tổ chức có vốn nước ngoài

1. Doanh nghiệp, tổ chức có vốn đầu tư nước ngoài (dưới đây gọi tắt là doanh nghiệp) thu, chi chủ yếu bằng ngoại tệ căn cứ vào quy định của Luật Kế toán, để xem xét, quyết định lựa chọn đơn vị tiền tệ trong kế toán và chịu trách nhiệm về quyết định đó trước pháp luật. Khi lựa chọn đơn vị tiền tệ trong kế toán, doanh nghiệp phải thông báo với cơ quan thuế quản lý trực tiếp.

2. Khi lựa chọn đơn vị tiền tệ trong kế toán, doanh nghiệp phải đáp ứng được đồng thời các tiêu chuẩn sau:

- Đơn vị tiền tệ đó phải được sử dụng chủ yếu trong các giao dịch bán hàng, cung cấp dịch vụ của đơn vị, có ảnh hưởng lớn đến giá bán hàng hoá, dịch vụ và thường là đơn vị tiền tệ được sử dụng trong việc quyết định giá bán hàng;

- Đơn vị tiền tệ đó phải được sử dụng chủ yếu trong việc mua hàng hoá, dịch vụ của doanh nghiệp và thường là đơn vị tiền tệ được sử dụng chủ yếu trong việc tính toán doanh thu, chi phí nhân công, thanh toán tiền mua nguyên vật liệu, hàng hoá và dịch vụ.

3. Doanh nghiệp có công ty mẹ ở nước ngoài thì chỉ được lựa chọn đơn vị tiền tệ trong kế toán giống với đơn vị tiền tệ trong kế toán của công ty mẹ nếu thuộc một trong các trường hợp sau:

- Doanh nghiệp được thành lập với mục đích chủ yếu là sản xuất và gia công sản phẩm cho công ty mẹ, phần lớn nguyên liệu được mua từ công ty mẹ và sản phẩm được xuất khẩu và tiêu thụ bởi công ty mẹ;

- Tỷ trọng các hoạt động của doanh nghiệp với công ty mẹ hoặc tỷ trọng các giao dịch kinh doanh của doanh nghiệp bằng đơn vị tiền tệ trong kế toán của công ty mẹ là đáng kể ( trên 70%)”.

Căn cứ các quy định nêu trên, trường hợp Công ty 100% vốn nước ngoài có Công ty mẹ hoạt động tại Nhật Bản, Công ty mẹ sử dụng đơn vị tiền tệ là đồng Yên (JPY) trong hạch toán kế toán, nếu Công ty muốn sử dụng đồng Yên (JPY) làm đơn vị tiền tệ trong hạch toán kế toán của Công ty giống Công ty mẹ (từ ngày 01/01/2012) thì Công ty phải đáp ứng một trong các điều kiện theo quy định tại Điều 5 Thông tư số 244/2009/TT-BTC nêu trên. Trường hợp Công ty còn vướng mắc đề nghị Công ty liên hệ Vụ chế độ Kế toán Kiểm toán Bộ Tài Chính để được xem xét trả lời theo thẩm quyền.

Cục Thuế thông báo Công ty biết để thực hiện theo đúng quy định tại các văn bản quy phạm pháp luật đã được trích dẫn tại văn bản này./.

 

 

Nơi nhận:
- Như trên;
- P.PC;
- PKT số 2;
- Lưu: (HC,TTHT)
2462 – 208601/11 – M.THU

KT. CỤC TRƯỞNG
PHÓ CỤC TRƯỞNG




Nguyễn Trọng Hạnh

 

 

Đã xem:

Đánh giá:  
 

Thuộc tính Công văn 10530/CT-TTHT

Loại văn bảnCông văn
Số hiệu10530/CT-TTHT
Cơ quan ban hành
Người ký
Ngày ban hành06/12/2011
Ngày hiệu lực06/12/2011
Ngày công báo...
Số công báo
Lĩnh vựcThuế - Phí - Lệ Phí, Kế toán - Kiểm toán
Tình trạng hiệu lựcKhông xác định
Cập nhật10 năm trước
Yêu cầu cập nhật văn bản này

Download Công văn 10530/CT-TTHT

Lược đồ Công văn 10530/CT-TTHT đơn vị tiền tệ trong kế toán


Văn bản bị sửa đổi, bổ sung

    Văn bản liên quan ngôn ngữ

      Văn bản sửa đổi, bổ sung

        Văn bản bị đính chính

          Văn bản được hướng dẫn

            Văn bản đính chính

              Văn bản bị thay thế

                Văn bản hiện thời

                Công văn 10530/CT-TTHT đơn vị tiền tệ trong kế toán
                Loại văn bảnCông văn
                Số hiệu10530/CT-TTHT
                Cơ quan ban hànhCục thuế TP Hồ Chí Minh
                Người kýNguyễn Trọng Hạnh
                Ngày ban hành06/12/2011
                Ngày hiệu lực06/12/2011
                Ngày công báo...
                Số công báo
                Lĩnh vựcThuế - Phí - Lệ Phí, Kế toán - Kiểm toán
                Tình trạng hiệu lựcKhông xác định
                Cập nhật10 năm trước

                Văn bản thay thế

                  Văn bản được dẫn chiếu

                  Văn bản hướng dẫn

                    Văn bản được hợp nhất

                      Văn bản gốc Công văn 10530/CT-TTHT đơn vị tiền tệ trong kế toán

                      Lịch sử hiệu lực Công văn 10530/CT-TTHT đơn vị tiền tệ trong kế toán

                      • 06/12/2011

                        Văn bản được ban hành

                        Trạng thái: Chưa có hiệu lực

                      • 06/12/2011

                        Văn bản có hiệu lực

                        Trạng thái: Có hiệu lực