Công văn 12084/CT-TTHT

Công văn 12084/CT-TTHT năm 2015 về thuế giá trị gia tăng do Cục thuế thành phố Hồ Chí Minh ban hành

Nội dung toàn văn Công văn 12084/CT-TTHT thuế giá trị gia tăng Hồ Chí Minh


TỔNG CỤC THUẾ
CỤC THU TP HỒ CHÍ MINH
-------

CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
Độc lập - Tự do - Hạnh phúc
---------------

Số: 12084/CT-TTHT
V/v: thuế giá trị gia tăng

Thành phố Hồ Chí Minh, ngày 04 tháng 12 năm 2015

 

Kính gửi: Công ty TNHH Thương mại và dịch vụ Việt Can
Địa chỉ: P.4A, t
òa nhà JVPE, CVPM Quang Trung, P. Tân Chánh Hiệp, Q.12
Mã số thuế: 0302438819

Trả lời văn bản s 04VC-CT/2015 ngày 19/11/2015 của Công ty về thuế giá trị gia tăng (GTGT), Cục Thuế TP có ý kiến như sau:

Căn cứ Thông tư số 219/2013/TT-BTC ngày 31/12/2013 của Bộ Tài chính hưng dẫn về thuế GTGT:

+ Tại Điều 2 quy định đi tượng chịu thuế GTGT:

“Đối tượng chịu thuế giá trị gia tăng (GTGT) là hàng hóa, dịch vụ dùng cho sản xuất, kinh doanh và tiêu dùng ở Việt Nam (bao gồm cả hàng hóa, dịch vụ mua của tổ chức, cá nhân ở nước ngoài), trừ các đối tượng không chịu thuế GTGT hướng dẫn tại Điều 4 Thông tư này.”

+ Tại Điểm e Khoản 19 Điều 4 quy định đi tượng không chịu thuế GTGT:

“19. Hàng nhập khẩu và hàng hóa, dịch vụ bán cho các tổ chức, cá nhân để viện trợ nhân đạo, viện trợ không hoàn lại trong các trường hợp sau:

e) Hàng hóa, dịch vụ bán cho tổ chức, cá nhân nước ngoài, tổ chức quốc tế để viện trợ nhân đạo, viện trợ không hoàn lại cho Việt Nam.

Thủ tục để các tổ chức quốc tế, người nước ngoài mua hàng hóa, dịch vụ tại Việt Nam để viện trợ nhân đạo, viện trợ không hoàn lại cho Việt Nam không chịu thuế GTGT: các tổ chức quốc tế, người nước ngoài phải có văn bản gửi cho cơ sở bán hàng, trong đó ghi rõ tên tổ chức quốc tế, người nước ngoài mua hàng hóa, dịch vụ để viện trợ nhân đạo, viện trợ không hoàn lại cho Việt Nam, số lượng hoặc giá trị loại hàng mua; xác nhận của Bộ Tài chính hoặc Sở Tài chính về khoản viện trợ này.

Khi bán hàng, cơ sở kinh doanh phải lập hóa đơn theo quy định của pháp luật về hóa đơn, trên hóa đơn ghi rõ là hàng bán cho tổ chức, cá nhân nước ngoài, tổ chức quốc tế để viện trợ không hoàn lại, viện trợ nhân đạo không tính thuế GTGT và lưu giữ văn bản ca tổ chức quốc tế hoặc của cơ quan đại diện của Việt Nam để làm căn cứ kê khai thuế. Trường hợp tổ chức, cá nhân nước ngoài, tổ chức quốc tế mua hàng hóa, dịch vụ tại Việt Nam đ viện trợ không hoàn lại, viện trợ nhân đạo có thuế GTGT thì thuộc trường hp hoàn thuế theo hướng dẫn tại khoản 6 Điều 18 Thông tư này.”

Căn cứ quy định trên, trường hợp Công ty bán trang thiết bị y tế cho Bệnh viện Trung Ương Huế (là đơn vị nhận tài trợ từ Tổ chức Orbis để thực hiện hoạt động khám sàng lọc bệnh võng mạc trẻ sơ sinh non trong khuôn khổ Dự án “Tăng cường dịch vụ chăm sóc mắt trẻ em tại khu vực miền Trung Việt Nam”) thì không đáp ứng điều kiện quy định thuộc đối tượng không chịu thuế GTGT quy định tại Điểm e Khoản 19 Điều 4 Thông tư số 219/2013/TT-BTC Công ty lập hóa đơn GTGT xuất giao cho Bệnh viện theo mức thuế suất quy định của hàng hóa được cung cấp.

Cục Thuế TP thông báo Công ty biết để thực hiện theo đúng quy định tại các văn bản quy phạm pháp luật đã được trích dẫn tại văn bản này.

 


Nơi nhận:
- Như trên;
-
P.Pháp Chế;
-
P.Ktra 2;
-
Lưu VT; TTHT.

KT. CỤC TRƯỞNG
PHÓ CỤC TRƯỞNG




Trần
Thị Lệ Nga

 

Đã xem:

Đánh giá:  
 

Thuộc tính Công văn 12084/CT-TTHT

Loại văn bảnCông văn
Số hiệu12084/CT-TTHT
Cơ quan ban hành
Người ký
Ngày ban hành04/12/2015
Ngày hiệu lực04/12/2015
Ngày công báo...
Số công báo
Lĩnh vựcThuế - Phí - Lệ Phí, Thể thao - Y tế
Tình trạng hiệu lựcKhông xác định
Cập nhật5 năm trước
Yêu cầu cập nhật văn bản này

Lược đồ Công văn 12084/CT-TTHT thuế giá trị gia tăng Hồ Chí Minh


Văn bản bị sửa đổi, bổ sung

    Văn bản liên quan ngôn ngữ

      Văn bản sửa đổi, bổ sung

        Văn bản bị đính chính

          Văn bản được hướng dẫn

            Văn bản đính chính

              Văn bản bị thay thế

                Văn bản hiện thời

                Công văn 12084/CT-TTHT thuế giá trị gia tăng Hồ Chí Minh
                Loại văn bảnCông văn
                Số hiệu12084/CT-TTHT
                Cơ quan ban hànhCục thuế thành phố Hồ Chí Minh
                Người kýTrần Thị Lệ Nga
                Ngày ban hành04/12/2015
                Ngày hiệu lực04/12/2015
                Ngày công báo...
                Số công báo
                Lĩnh vựcThuế - Phí - Lệ Phí, Thể thao - Y tế
                Tình trạng hiệu lựcKhông xác định
                Cập nhật5 năm trước

                Văn bản thay thế

                  Văn bản được dẫn chiếu

                    Văn bản hướng dẫn

                      Văn bản được hợp nhất

                        Văn bản gốc Công văn 12084/CT-TTHT thuế giá trị gia tăng Hồ Chí Minh

                        Lịch sử hiệu lực Công văn 12084/CT-TTHT thuế giá trị gia tăng Hồ Chí Minh

                        • 04/12/2015

                          Văn bản được ban hành

                          Trạng thái: Chưa có hiệu lực

                        • 04/12/2015

                          Văn bản có hiệu lực

                          Trạng thái: Có hiệu lực