Công văn 13147/TCHQ-TXNK

Công văn 13147/TCHQ-TXNK năm 2014 về thuế giá trị gia tăng thiết bị y tế do Tổng cục Hải quan ban hành

Nội dung toàn văn Công văn 13147/TCHQ-TXNK 2014 thuế giá trị gia tăng thiết bị y tế


BỘ TÀI CHÍNH
TỔNG CỤC HẢI QUAN
-------

CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
Độc lập - Tự do - Hạnh phúc
---------------

Số: 13147/TCHQ-TXNK
V/v thuế GTGT thiết bị y tế

Hà Nội, ngày 29 tháng 10 năm 2014

 

Kính gửi: Công ty TNHH Thương mại và công nghệ kỹ thuật TNT.
(Số 29 Tổ 50 Phường Yên Hòa, Q. Cầu Giấy, TP. Hà Nội)

Tổng cục Hải quan nhận được công văn số 1114/CV-TCHQ ngày 27/10/2014 của Công ty TNHH Thương mại và công nghệ kỹ thuật TNT đề nghị hướng dẫn thuế suất thuế giá trị gia tăng (GTGT) đối với mặt hàng đèn mổ dùng trong y tế. Về vấn đề này, Tổng cục Hải quan có ý kiến như sau:

Căn cứ khoản 3 Điều 83 Luật Ban hành các văn bản quy phạm pháp luật thì: “Trong trường hợp các văn bản quy phạm pháp luật do cùng một cơ quan ban hành mà có quy định khác nhau về cùng một vấn đề thì áp dụng quy định của văn bản được ban hành sau”.

Căn cứ khoản 11 Điều 10 Thông tư số 219/2013/TT-BTC ngày 31/12/2013 của Bộ Tài chính thì: “Thiết bị, dụng cụ y tế gồm máy móc và dụng cụ chuyên dùng cho y tế như: các loại máy soi, chiếu, chụp dùng để khám, chữa bệnh; các thiết bị, dụng cụ chuyên dùng để mổ, điều trị vết thương, ô tô cứu thương; dụng cụ đo huyết áp, tim, mạch, dụng cụ truyền máu; bơm kim tiêm; dụng cụ phòng tránh thai và các dụng cụ, thiết bị chuyên dùng cho y tế khác theo xác nhận của Bộ Y tế...” thuộc đối tượng áp dụng thuế suất thuế GTGT 5%.

Căn cứ khoản 5 Điều 4 Thông tư số 83/2014/TT-BTC ngày 26/6/2014 của Bộ Tài chính thì: “Thiết bị, dụng cụ y tế gồm máy móc và dụng cụ chuyên dùng cho y tế như: các loại máy soi, chiếu, chụp dùng để khám, chữa bệnh; các thiết bị, dụng cụ chuyên dùng để mổ, điều trị vết thương, ô tô cứu thương; dụng cụ đo huyết áp, tim, mạch, dụng cụ truyền máu; bơm kim tiêm; dụng cụ phòng tránh thai; các dụng cụ, thiết bị chuyên dùng cho y tế khác thực hiện theo quy định tại Biểu thuế giá trị gia tăng ban hành kèm theo Thông tư này”.

Theo đó, thuế GTGT đối với dụng cụ, thiết bị chuyên dùng cho y tế thực hiện theo quy định Thông tư số 83/2014/TT-BTC (không phải có xác nhận của Bộ Y tế).

Tổng cục Hải quan thông báo để Công ty TNHH Thương mại và công nghệ kỹ thuật TNT biết và liên hệ với cơ quan hải quan nơi đăng ký tờ khai hải quan để được hướng dẫn thực hiện./.

 

 

Nơi nhận:
- Như trên;
- Lưu: VT, TXNK- Hòa (3).

TL. TỔNG CỤC TRƯỞNG
KT. CỤC TRƯỞNG CỤC THUẾ XNK
PHÓ CỤC TRƯỞNG




Vũ Hồng Vân

 

Đã xem:

Đánh giá:  
 

Thuộc tính Công văn 13147/TCHQ-TXNK

Loại văn bảnCông văn
Số hiệu13147/TCHQ-TXNK
Cơ quan ban hành
Người ký
Ngày ban hành29/10/2014
Ngày hiệu lực29/10/2014
Ngày công báo...
Số công báo
Lĩnh vựcThuế - Phí - Lệ Phí, Thể thao - Y tế
Tình trạng hiệu lựcKhông xác định
Cập nhật6 năm trước
Yêu cầu cập nhật văn bản này

Lược đồ Công văn 13147/TCHQ-TXNK 2014 thuế giá trị gia tăng thiết bị y tế


Văn bản bị sửa đổi, bổ sung

    Văn bản liên quan ngôn ngữ

      Văn bản sửa đổi, bổ sung

        Văn bản bị đính chính

          Văn bản được hướng dẫn

            Văn bản đính chính

              Văn bản bị thay thế

                Văn bản hiện thời

                Công văn 13147/TCHQ-TXNK 2014 thuế giá trị gia tăng thiết bị y tế
                Loại văn bảnCông văn
                Số hiệu13147/TCHQ-TXNK
                Cơ quan ban hànhTổng cục Hải quan
                Người kýVũ Hồng Vân
                Ngày ban hành29/10/2014
                Ngày hiệu lực29/10/2014
                Ngày công báo...
                Số công báo
                Lĩnh vựcThuế - Phí - Lệ Phí, Thể thao - Y tế
                Tình trạng hiệu lựcKhông xác định
                Cập nhật6 năm trước

                Văn bản thay thế

                  Văn bản được dẫn chiếu

                    Văn bản hướng dẫn

                      Văn bản được hợp nhất

                        Văn bản gốc Công văn 13147/TCHQ-TXNK 2014 thuế giá trị gia tăng thiết bị y tế

                        Lịch sử hiệu lực Công văn 13147/TCHQ-TXNK 2014 thuế giá trị gia tăng thiết bị y tế

                        • 29/10/2014

                          Văn bản được ban hành

                          Trạng thái: Chưa có hiệu lực

                        • 29/10/2014

                          Văn bản có hiệu lực

                          Trạng thái: Có hiệu lực