Công văn 133/1999/KHXX

Công văn 133/1999/KHXX của Toà án nhân dân tối cao về việc một số vấn dề công tác xét xử

Nội dung toàn văn Công văn 133/1999/KHXX vấn đề công tác xét xử


TOÀ ÁN NHÂN DÂN TỐI CAO
********

CỘNG HOÀ XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
Độc lập - Tự do - Hạnh phúc
********

Số: 133/1999/KHXX

Hà Nội, ngày 26 tháng 11 năm 1999

 

CÔNG VĂN

CỦA TOÀ ÁN NHÂN DÂN TỐI CAO SỐ 133/1999/KHXX NGÀY 26 THÁNG 11 NĂM 1999 VỀ VIỆC MỘT SỐ VẤN ĐỀ VỀ CÔNG TÁC XÉT XỬ

Kính gửi: Các Toà án nhân dân các cấp

Vừa qua, Toà án nhân dân tối cao nhận được Công văn của Toà án nhân dân tỉnh Đăclăk hỏi:

1. Trong trường hợp một Toà án chỉ có các Thẩm phán mà chưa có các chức danh Chánh án, Phó chánh án thì việc quyết định áp dụng, thay đổi, hoặc huỷ bỏ biện pháp tạm giam được thực hiện như thế nào?

2. Trong khoảng thời gian trống giữa kết thúc nhiệm kỳ Hội đồng nhân dân khoá cũ cho tới kỳ họp thứ nhất của Hội đồng nhân dân khoá mới thì Hội thẩm nhân dân nhiệm kỳ cũ có được tham gia xét xử không?

Về những vấn đề này Toà án nhân dân tối cao có ý kiến như sau:

1. Trong trường hợp Toà án chưa có chức danh Chánh án mà có chức danh Phó chánh án thì các quyết định về tạm giam, tạm tha của Toà án sẽ do Phó chánh án ký thay Chánh án. Trong trường hợp một Toà án chưa có cả chức danh Chánh án và Phó chánh án thì: Nếu là vụ án thuộc thẩm quyền xét xử của Toà án cấp huyện, mà vụ án này cần quyết định áp dụng, thay đổi hoặc huỷ bỏ biện pháp tạm giam thì án dụng khoản 2 Điều 145 Bộ luật tố tụng hình sự để chuyển vụ án cho Toà án cấp tỉnh xét xử. Tuy nhiên, nếu là vụ án thuộc thẩm quyền xét xử của Toà án cấp tỉnh, thì các Thẩm phán không thể ra các quyết định áp dụng, thay đổi hoặc huỷ bỏ biện pháp tạm giam.

2. Toà án nhân dân tối cao xin nhắc lại một hướng dẫn của Bộ Tư pháp là: Theo tinh thần quy định tại Điều 31 Pháp lệnh về Thẩm phán và Hội thẩm nhân dân và quy định tại Điều 6 Luật tổ chức Hội đồng nhân dân và Uỷ ban nhân dân (sửa đổi), thì: khi Hội đồng nhân dân hết nhiệm kỳ, Hội thẩm nhân dân tiếp tục làm nhiệm vụ cho đến khi Hội đồng nhân dân khoá mới bầu ra Hội thẩm nhân dân khoá mới.

Toà án nhân dân tối cao trân trọng đề nghị các Toà án nhân dân còn chưa có chức danh Chánh án, Phó chánh án khẩn trương phối hợp cùng cơ quan tư pháp và các cơ quan hữu quan tiến hành các công việc cần thiết dể sớm được bổ nhiệm các chức danh này. Các Toà án cũng cần thực hiện tốt hướng dẫn tại Công văn 1677/TP-QLTA ngày 22-9-1999 của Bộ Tư pháp "Về việc bầu Hội thẩm nhân dân nhiệm kỳ 1999-2004" để đảm bảo công tác xét xử.

 

Trịnh Hồng Dương

(Đã ký)

 

 

Đã xem:

Đánh giá:  
 

Thuộc tính Công văn 133/1999/KHXX

Loại văn bảnCông văn
Số hiệu133/1999/KHXX
Cơ quan ban hành
Người ký
Ngày ban hành26/11/1999
Ngày hiệu lực26/11/1999
Ngày công báo...
Số công báo
Lĩnh vựcLĩnh vực khác
Tình trạng hiệu lựcKhông xác định
Cập nhật12 năm trước
Yêu cầu cập nhật văn bản này

Download Công văn 133/1999/KHXX

Lược đồ Công văn 133/1999/KHXX vấn đề công tác xét xử


Văn bản bị sửa đổi, bổ sung

    Văn bản liên quan ngôn ngữ

      Văn bản sửa đổi, bổ sung

        Văn bản bị đính chính

          Văn bản được hướng dẫn

            Văn bản đính chính

              Văn bản bị thay thế

                Văn bản hiện thời

                Công văn 133/1999/KHXX vấn đề công tác xét xử
                Loại văn bảnCông văn
                Số hiệu133/1999/KHXX
                Cơ quan ban hànhTòa án nhân dân tối cao
                Người kýTrịnh Hồng Dương
                Ngày ban hành26/11/1999
                Ngày hiệu lực26/11/1999
                Ngày công báo...
                Số công báo
                Lĩnh vựcLĩnh vực khác
                Tình trạng hiệu lựcKhông xác định
                Cập nhật12 năm trước

                Văn bản thay thế

                  Văn bản được căn cứ

                    Văn bản hợp nhất

                      Văn bản gốc Công văn 133/1999/KHXX vấn đề công tác xét xử

                      Lịch sử hiệu lực Công văn 133/1999/KHXX vấn đề công tác xét xử

                      • 26/11/1999

                        Văn bản được ban hành

                        Trạng thái: Chưa có hiệu lực

                      • 26/11/1999

                        Văn bản có hiệu lực

                        Trạng thái: Có hiệu lực