Công văn 14016/CT-TTHT

Công văn 14016/CT-TTHT năm 2015 về thuế suất thuế giá trị gia tăng đối với dịch vụ tư vấn y tế cho hội viên của doanh nghiệp chế xuất do Cục thuế thành phố Hồ Chí Minh ban hành

Nội dung toàn văn Công văn 14016/CT-TTHT thuế suất thuế giá trị gia tăng dịch vụ tư vấn y tế hội viên Hồ Chí Minh 2015


TNG CỤC THU
CỤC THU TP.H CHÍ MINH
-------

CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
Độc lập - Tự do - Hạnh phúc
---------------

Số: 14016/CT-TTHT
V/v: Thuế sut thuế giá trị gia tăng

Thành phố Hồ Chí Minh, ngày 30 tháng 12 năm 2015

 

Kính gửi: Công ty TNHH Gunze (Việt Nam)
Địa chỉ: Đường số 10 KCX Tân Thuận, Q.7, TP. Hồ Chí Minh

Mã số thuế: 0300666030

Trả lời văn bản số 14/KT-GVN15 ngày 14/12/2015 của Công ty về thuế suất thuế giá trị gia tăng (GTGT), Cục Thuế TP có ý kiến như sau:

Căn cứ Thông tư số 219/TT-BTC ngày 31/12/2013 của Bộ Tài chính hướng dẫn về Thuế GTGT:

+ Tại Khoản 1 Điều 9 quy định thuế suất 0%:

“1. Thuế suất 0%: áp dụng đối với hàng hóa, dịch vụ xuất khẩu; hoạt động xây dựng, lắp đặt công trình ở nước ngoài và ở trong khu phi thuế quan; vận tải quốc tế; hàng hóa, dịch vụ thuộc diện không chịu thuế GTGT khi xuất khẩu, trừ các trường hợp không áp dụng mức thuế suất 0% hướng dẫn tại khoản 3 Điều này.

Hàng hóa, dịch vụ xuất khẩu là hàng hóa, dịch vụ được bán, cung ứng cho tổ chức, cá nhân ở nước ngoài và tiêu dùng ở ngoài Việt Nam; bán, cung ứng cho tổ chức, cá nhân trong khu phi thuế quan; hàng hóa, dịch vụ cung cấp cho khách hàng nước ngoài theo quy định của pháp luật.

b) Dịch vụ xuất khẩu bao gồm dịch vụ cung ứng trực tiếp cho tổ chức, cá nhân ở nước ngoài và tiêu dùng ở ngoài Việt Nam; cung ứng trực tiếp cho tổ chức, cá nhân trong khu phi thuế quan và tiêu dùng trong khu phí thuế quan.

Cá nhân nước ngoài là người nước ngoài không cư trú tại Việt Nam, người Việt Nam định cư ở nước ngoài và ở ngoài Việt Nam trong thời gian diễn ra việc cung ứng dịch vụ. Tổ chức, cá nhân trong khu phi thuế quan tổ chức, cá nhân có đăng ký kinh doanh và các trường hợp khác theo quy định của Thủ tướng Chính phủ.

+ Tại Khoản 3 Điều 9 quy định các trường hợp không áp dụng mức thuế suất 0%:

“…

- Các dịch vụ do cơ sở kinh doanh cung cấp cho tổ chức, cá nhân ở trong khu phi thuế quan bao gồm: cho thuê nhà, hội trường, văn phòng, khách sạn, kho bãi; dịch vụ vận chuyển đưa đón người lao động; dịch vụ ăn uống (trừ dịch vụ cung cấp suất ăn công nghiệp, dịch vụ ăn uống trong khu phi thuế quan);

…”

+ Tại Điu 11 quy định thuế sut 10%:

"Thuế suất 10% áp dụng đối với hàng hóa, dịch vụ không được quy định tại Điều 4, Điều 9 và Điều 10 Thông tư này.

Các mức thuế suất thuế GTGT nêu tại Điều 10, Điều 11 được áp dụng thống nhất cho từng loại hàng hóa, dịch vụ ở các khâu nhập khẩu, sản xuất, gia công hay kinh doanh thương mại."

Trường hợp Công ty theo trình bày là doanh nghiệp chế xuất (doanh nghiệp hoạt động trong khu phi thuế quan) lĩnh vực kinh doanh: sản xuấtxuất khẩu sản phẩm may mặc có ký hợp đồng thuê Công ty TNHH Wellbe Việt Nam cung cấp dịch vụ tư vấn y tế cho hội viên của Công ty thì các dịch vụ này phải áp dụng thuế suất thuế GTGT là 10%.

Cục Thuế TP thông báo Công ty biết để thực hiện theo đúng quy định tại các văn bản quy phm pháp lut đã được trích dẫn tại văn bản này./.

 


Nơi nhận:
- Như trên;
- Phòng PC;
- Phòng KT1;
- Lưu: HC, TT
HT.
3254-8739665 (16/12/2015)
nttlan

KT. CỤC TRƯỞNG
PHÓ
CỤC TRƯỞNG




Trần Thị Lệ Nga

 

Đã xem:

Đánh giá:  
 

Thuộc tính Công văn 14016/CT-TTHT

Loại văn bảnCông văn
Số hiệu14016/CT-TTHT
Cơ quan ban hành
Người ký
Ngày ban hành30/12/2015
Ngày hiệu lực30/12/2015
Ngày công báo...
Số công báo
Lĩnh vựcThuế - Phí - Lệ Phí, Thể thao - Y tế
Tình trạng hiệu lựcKhông xác định
Cập nhật5 năm trước
Yêu cầu cập nhật văn bản này

Lược đồ Công văn 14016/CT-TTHT thuế suất thuế giá trị gia tăng dịch vụ tư vấn y tế hội viên Hồ Chí Minh 2015


Văn bản bị sửa đổi, bổ sung

    Văn bản liên quan ngôn ngữ

      Văn bản sửa đổi, bổ sung

        Văn bản bị đính chính

          Văn bản được hướng dẫn

            Văn bản đính chính

              Văn bản bị thay thế

                Văn bản hiện thời

                Công văn 14016/CT-TTHT thuế suất thuế giá trị gia tăng dịch vụ tư vấn y tế hội viên Hồ Chí Minh 2015
                Loại văn bảnCông văn
                Số hiệu14016/CT-TTHT
                Cơ quan ban hànhCục thuế thành phố Hồ Chí Minh
                Người kýTrần Thị Lệ Nga
                Ngày ban hành30/12/2015
                Ngày hiệu lực30/12/2015
                Ngày công báo...
                Số công báo
                Lĩnh vựcThuế - Phí - Lệ Phí, Thể thao - Y tế
                Tình trạng hiệu lựcKhông xác định
                Cập nhật5 năm trước

                Văn bản thay thế

                  Văn bản được dẫn chiếu

                    Văn bản hướng dẫn

                      Văn bản được hợp nhất

                        Văn bản gốc Công văn 14016/CT-TTHT thuế suất thuế giá trị gia tăng dịch vụ tư vấn y tế hội viên Hồ Chí Minh 2015

                        Lịch sử hiệu lực Công văn 14016/CT-TTHT thuế suất thuế giá trị gia tăng dịch vụ tư vấn y tế hội viên Hồ Chí Minh 2015

                        • 30/12/2015

                          Văn bản được ban hành

                          Trạng thái: Chưa có hiệu lực

                        • 30/12/2015

                          Văn bản có hiệu lực

                          Trạng thái: Có hiệu lực