Công văn 1552/CT-TTHT

Công văn 1552/CT-TTHT năm 2015 về thuế giá trị gia tăng do Cục thuế thành phố Hồ Chí Minh ban hành

Nội dung toàn văn Công văn 1552/CT-TTHT 2015 thuế giá trị gia tăng Hồ Chí Minh


TỔNG CỤC THUẾ
CỤC THUẾ TP. HỒ CHÍ MINH
--------

CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
Độc lập - Tự do - Hạnh phúc
---------------

Số: 1552/CT-TTHT
V/v: thuế giá trị gia tăng

TP. Hồ Chí Minh, ngày 09 tháng 02 năm 2015

 

Kính gửi: Công ty Cổ phần Da Sài Gòn
Địa chỉ:
139 Xô Viết Nghệ Tĩnh, P. 17, Q. Bình Thạnh
Mã số thuế:
0300393721

 

Trả lời văn thư số 01CV/15-DSG ngày 26/1/2015 của Công ty về thuế giá trị gia tăng (GTGT), Cục Thuế TP có ý kiến như sau:

Căn cứ Khoản 3 Điều 15 Thông tư số 219/2013/TT-BTC ngày 31/12/2013 của Bộ Tài chính hướng dẫn về thuế GTGT quy định chứng từ thanh toán quan ngân hàng để khấu trừ thuế GTGT đầu vào:

Chứng từ thanh toán qua ngân hàng được hiểu là có chứng từ chứng minh việc chuyển tiền từ tài khoản của bên mua sang tài khoản của bên bán (tài khoản của bên mua và tài khoản của bên bán phải là tài khoản đã đăng ký hoặc thông báo với cơ quan thuế) mở tại các tổ chức cung ứng dịch vụ thanh toán theo các hình thức thanh toán phù hợp với quy định của pháp luật hiện hành như séc, uỷ nhiệm chi hoặc lệnh chi, uỷ nhiệm thu, nhờ thu, thẻ ngân hàng, thẻ tín dụng, sim điện thoại (ví điện tử) và các hình thức thanh toán khác theo quy định (bao gồm cả trường hợp bên mua thanh toán từ tài khoản của bên mua sang tài khoản bên bán mang tên chủ doanh nghiệp tư nhân hoặc bên mua thanh toán từ tài khoản của bên mua mang tên chủ doanh nghiệp tư nhân sang tài khoản bên bán nếu tài khoản này đã được đăng ký giao dịch với cơ quan thuế).

Trường hợp Công ty theo trình bày, mua hàng hóa dịch vụ của nhà cung cấp để phục vụ cho hoạt động sản xuất kinh doanh có tổng giá trị thanh toán từ hai mươi triệu đồng/lần trở lên, Công ty thanh toán tiền hàng hóa, dịch vụ theo hình thức sử dụng ủy nhiệm chi (ủy nhiệm chi do Ngân hàng nơi Công ty mở tài khoản cung cấp) để chuyển tiền từ tài khoản Công ty sang tài khoản nhà cung cấp; nếu tài khoản Công ty và tài khoản của nhà cung cấp thể hiện trong ủy nhiệm chi đã được đăng ký hoặc thông báo với cơ quan thuế thì ủy nhiệm chi này là chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt và được làm căn cứ để kê khai khấu trừ thuế GTGT đầu vào theo quy định.

Cục Thuế TP thông báo Công ty biết để thực hiện theo đúng quy định tại các văn bản quy phạm pháp luật đã được trích dẫn tại văn bản này./.

 

 

Nơi nhận:
- Như trên;
- P. KTT số 4;
- Phòng Pháp Chế;
- Lưu: HC, TTHT.
- 7742-262
- (Nam-GTGT-Da Sài Gòn)

KT. CỤC TRƯỞNG
PHÓ CỤC TRƯỞNG




Trần Thị Lệ Nga

 

 

 

Thuộc tính Công văn 1552/CT-TTHT

Loại văn bảnCông văn
Số hiệu1552/CT-TTHT
Cơ quan ban hành
Người ký
Ngày ban hành09/02/2015
Ngày hiệu lực09/02/2015
Ngày công báo...
Số công báo
Lĩnh vựcDoanh nghiệp, Thương mại, Thuế - Phí - Lệ Phí
Tình trạng hiệu lựcKhông xác định
Cập nhật5 năm trước

Download Công văn 1552/CT-TTHT

Lược đồ Công văn 1552/CT-TTHT 2015 thuế giá trị gia tăng Hồ Chí Minh


Văn bản bị sửa đổi, bổ sung

    Văn bản liên quan ngôn ngữ

      Văn bản sửa đổi, bổ sung

        Văn bản bị đính chính

          Văn bản được hướng dẫn

            Văn bản đính chính

              Văn bản bị thay thế

                Văn bản hiện thời

                Công văn 1552/CT-TTHT 2015 thuế giá trị gia tăng Hồ Chí Minh
                Loại văn bảnCông văn
                Số hiệu1552/CT-TTHT
                Cơ quan ban hànhCục thuế TP Hồ Chí Minh
                Người kýTrần Thị Lệ Nga
                Ngày ban hành09/02/2015
                Ngày hiệu lực09/02/2015
                Ngày công báo...
                Số công báo
                Lĩnh vựcDoanh nghiệp, Thương mại, Thuế - Phí - Lệ Phí
                Tình trạng hiệu lựcKhông xác định
                Cập nhật5 năm trước

                Văn bản thay thế

                  Văn bản được dẫn chiếu

                    Văn bản hướng dẫn

                      Văn bản được hợp nhất

                        Văn bản gốc Công văn 1552/CT-TTHT 2015 thuế giá trị gia tăng Hồ Chí Minh

                        Lịch sử hiệu lực Công văn 1552/CT-TTHT 2015 thuế giá trị gia tăng Hồ Chí Minh

                        • 09/02/2015

                          Văn bản được ban hành

                          Trạng thái: Chưa có hiệu lực

                        • 09/02/2015

                          Văn bản có hiệu lực

                          Trạng thái: Có hiệu lực