Công văn 1584/CT-TTHT

Công văn 1584/CT-TTHT năm 2016 về lập hóa đơn trong khai thuế giá trị gia tăng do Cục Thuế Thành phố Hồ Chí Minh ban hành

Nội dung toàn văn Công văn 1584/CT-TTHT lập hóa đơn trong khai thuế giá trị gia tăng thành phố Hồ Chí Minh 2016


TỔNG CỤC THUẾ
CỤC THUẾ TP.HỒ CHÍ MINH

-------

CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
Độc lập - Tự do - Hạnh phúc
---------------

Số: 1584/CT-TTHT
V/v: Lập hóa đơn

Thành phố Hồ Chí Minh, ngày 24 tháng 02 năm 2016

 

Kính gửi: Công ty TNHH Dream Games Việt Nam
Địa chỉ: Lầu 12 HMC Tower, số 193 Đinh Tiên Hoàng, P.Đa Kao, Q. 1
Mã số thuế: 0312238456

Trả lời văn thư số DG 28-1/2016 ngày 28/01/2016 của Công ty về lập hóa đơn, Cục Thuế TP có ý kiến như sau:

Căn cứ Khoản 1, Điều 11 Thông tư số 156/2013/TT-BTC ngày 06/11/2013 của Bộ Tài Chính hướng dẫn thi hành một số điều của Luật Quản lý thuế, Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật Quản lý thuế quy định về kê khai thuế GTGT:

“Trách nhiệm nộp hồ sơ khai thuế giá trị gia tăng cho cơ quan thuế:

a) Người nộp thuế nộp hồ sơ khai thuế giá trị gia tăng cho cơ quan thuế quản lý trực tiếp.

b) Trường hợp người nộp thuế có đơn vị trực thuộc kinh doanh ở địa phương cấp tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương cùng nơi người nộp thuế có trụ sở chính thì người nộp thuế thực hiện khai thuế giá trị gia tăng chung cho cả đơn vị trực thuộc.

Nếu đơn vị trực thuộc có con dấu, tài khoản tiền gửi ngân hàng, trực tiếp bán hàng hóa, dịch vụ, kê khai đầy đủ thuế giá trị gia tăng đầu vào, đầu ra có nhu cầu kê khai nộp thuế riêng phải đăng ký nộp thuế riêng và sử dụng hóa đơn riêng.

Căn cứ tình hình thực tế trên địa bàn quản lý, giao Cục trưng Cục Thuế địa phương quyết định về nơi kê khai thuế đối với trường hợp người nộp thuế có hoạt động kinh doanh dịch vụ ăn uống, nhà hàng, khách sạn, massage, karaoke.

…”.

Căn cứ Khoản 15, Điều 14 Thông tư số 219/2013/TT-BTC ngày 31/12/2013 của Bộ Tài chính hướng dẫn về thuế GTGT:

“Cơ sở kinh doanh không được tính khấu trừ thuế GTGT đầu vào đối với trường hp:

- Hóa đơn không ghi hoặc ghi không đúng một trong các chỉ tiêu như tên, địa chỉ, mã số thuế của người mua nên không xác định được người mua (trừ trường hp hướng dẫn tại khoản 12 Điều này);

…”.

Căn cứ điểm b, Khoản 1, Điều 16 Thông tư số 39/2014/TT-BTC ngày 31/3/2014 của Bộ Tài chính quy định về hóa đơn bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ quy định về nguyên tắc lập hóa đơn:

“Người bán phải lập hóa đơn khi bán hàng hóa, dịch vụ, bao gm cả các trường hp hàng hóa, dịch vụ dùng đ khuyến mại, quảng cáo, hàng mu; hàng hóa, dịch vụ dùng để cho, biếu, tặng, trao đi, trả thay lương cho người lao động và tiêu dùng nội bộ (trừ hàng hóa luân chuyển nội bộ để tiếp tục quá trình sản xuất); xuất hàng hóa dưới các hình thức cho vay, cho mượn hoặc hoàn trả hàng hóa.

Nội dung trên hóa đơn phải đúng nội dung nghiệp vụ kinh tế phát sinh; không được tẩy xóa, sửa chữa; phải dùng cùng màu mực, loại mực không phai, không sử dụng mực đỏ; chữ số và chữ viết phải liên tục, không ngắt quãng, không viết hoặc in đè lên chữ in sẵn và gạch chéo phần còn trống (nếu có). Trường hợp hóa đơn tự in hoặc hóa đơn đặt in được lập bng máy tính nếu có phần còn trống trên hóa đơn thì không phải gạch chéo”.

Trường hợp Công ty theo trình bày, kinh doanh dịch vụ vui chơi giải trí (trò chơi điện tử, bowling, bida, xe điện đụng...), dịch vụ nhà hàng, quán ăn trụ sở chính tại TP Hồ Chí Minh có Chi nhánh hạch toán phụ thuộc tại TP Hà Nội (kê khai thuế GTGT trực tiếp tại Cục Thuế Hà Nội), hệ thống bowling do Chi nhánh nhập khẩu (hóa đơn chứng từ và hồ sơ nhập khẩu mang tên Chi nhánh) và các máy games do trụ sở chính nhập khẩu sau đó điều chuyển cho chi nhánh để tạo tài sản cố định thì khi thanh lý các tài sản cố định nêu trên Chi nhánh có trách nhiệm lập hóa đơn, kê khai nộp thuế GTGT cho cơ quan thuế trực tiếp quản lý Chi nhánh tại Hà Nội.

Cục Thuế TP thông báo Công ty biết để thực hiện theo đúng quy định tại các văn bản quy phạm pháp luật đã được trích dẫn tại văn bản này

 

 

Nơi nhận:
- Như trên;
- P.KT2;
- P.PC;
- Lưu: (TTHT, HC).
230-2016/NVTrương

KT. CỤC TRƯỞNG
PHÓ CỤC TRƯỞNG





Trần Thị Lệ Nga

 

Đã xem:

Đánh giá:  
 

Thuộc tính Công văn 1584/CT-TTHT

Loại văn bảnCông văn
Số hiệu1584/CT-TTHT
Cơ quan ban hành
Người ký
Ngày ban hành24/02/2016
Ngày hiệu lực24/02/2016
Ngày công báo...
Số công báo
Lĩnh vựcThuế - Phí - Lệ Phí, Kế toán - Kiểm toán
Tình trạng hiệu lựcKhông xác định
Cập nhật5 năm trước
Yêu cầu cập nhật văn bản này

Lược đồ Công văn 1584/CT-TTHT lập hóa đơn trong khai thuế giá trị gia tăng thành phố Hồ Chí Minh 2016


Văn bản bị sửa đổi, bổ sung

    Văn bản liên quan ngôn ngữ

      Văn bản sửa đổi, bổ sung

        Văn bản bị đính chính

          Văn bản được hướng dẫn

            Văn bản đính chính

              Văn bản bị thay thế

                Văn bản hiện thời

                Công văn 1584/CT-TTHT lập hóa đơn trong khai thuế giá trị gia tăng thành phố Hồ Chí Minh 2016
                Loại văn bảnCông văn
                Số hiệu1584/CT-TTHT
                Cơ quan ban hànhCục thuế thành phố Hồ Chí Minh
                Người kýTrần Thị Lệ Nga
                Ngày ban hành24/02/2016
                Ngày hiệu lực24/02/2016
                Ngày công báo...
                Số công báo
                Lĩnh vựcThuế - Phí - Lệ Phí, Kế toán - Kiểm toán
                Tình trạng hiệu lựcKhông xác định
                Cập nhật5 năm trước

                Văn bản thay thế

                  Văn bản được dẫn chiếu

                    Văn bản hướng dẫn

                      Văn bản được hợp nhất

                        Văn bản gốc Công văn 1584/CT-TTHT lập hóa đơn trong khai thuế giá trị gia tăng thành phố Hồ Chí Minh 2016

                        Lịch sử hiệu lực Công văn 1584/CT-TTHT lập hóa đơn trong khai thuế giá trị gia tăng thành phố Hồ Chí Minh 2016

                        • 24/02/2016

                          Văn bản được ban hành

                          Trạng thái: Chưa có hiệu lực

                        • 24/02/2016

                          Văn bản có hiệu lực

                          Trạng thái: Có hiệu lực