Công văn 163/CT-TTHT

Công văn 163/CT-TTHT kê khai thuế thu nhập doanh nghiệp do Cục thuế thành phố Hồ Chí Minh ban hành

Nội dung toàn văn Công văn 163/CT-TTHT kê khai thuế thu nhập doanh nghiệp


TỔNG CỤC THUẾ
CỤC THUẾ TP. HỒ CHÍ MINH
--------

CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
Độc lập - Tự do - Hạnh phúc
----------------

Số: 163 /CT-TTHT
V/v: Kê khai thuế thu nhập doanh nghiệp

TP. Hồ Chí Minh, ngày 06 tháng 01 năm 2012

 

Kính gửi:

Tổng Công ty XDNN & PTNN – Công ty TNHH MTV
Địa chỉ: 68 Trường Chinh, P. Phương Mai, Q. Đống Đa, Hà Nội
MST: 0100104267

 

Trả lời văn thư số 560/TCTXD/TCKT ngày 14/11/2011 của Tổng Công ty về việc kê khai thuế thu nhập doanh nghiệp (TNDN) cho Chi nhánh, Cục Thuế TP có ý kiến như sau:

- Căn cứ điểm 1 phần D Thông tư số 130/2008/TT-BTC ngày 26/12/2008 của Bộ Tài Chính hướng dẫn về thuế TNDN quy định:

“Doanh nghiệp nộp thuế tại nơi có trụ sở chính. Trường hợp doanh nghiệp có cơ sở sản xuất (bao gồm cả cơ sở gia công, lắp ráp) hạch toán phụ thuộc hoạt động tại địa bàn tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương khác với địa bàn nơi doanh nghiệp đóng trụ sở chính thì số thuế được tính nộp ở nơi có trụ sở chính và ở nơi có cơ sở sản xuất.

Việc nộp thuế quy định tại khoản này không áp dụng đối với công trình, hạng mục công trình hay cơ sở xây dựng xây dựng hạch toán phụ thuộc.”;

- Căn cứ khoản 1c Điều 11 Thông tư số 28/2011/TT-BTC ngày 28/02/2011 của Bộ Tài Chính hướng dẫn thi hành một số điều của Luật Quản lý thuế (có hiệu lực kể từ ngày 01/7/2011):

“Trường hợp người nộp thuế có đơn vị trực thuộc nhưng hạch toán phụ thuộc thì đơn vị trực thuộc đó không phải nộp hồ sơ khai thuế thu nhập doanh nghiệp; khi nộp hồ sơ khai thuế thu nhập doanh nghiệp, người nộp thuế có trách nhiệm khai tập trung tại trụ sở chính cả phần phát sinh tại đơn vị trực thuộc.”;

Căn cứ quy định trên, trường hợp Tổng Công ty trụ sở chính tại Tp. Hà Nội có chi nhánh hoạt động trong lĩnh vực xây dựng hạch toán phụ thuộc tại TP. Hồ Chí Minh (mã số thuế 0100104267-008) thì số thuế TNDN phát sinh của Chi nhánh được Tổng Công ty kê khai tập trung tại Cục thuế Hà Nội.

Cục Thuế thông báo Tổng Công ty biết để thực hiện theo đúng quy định tại các văn bản quy phạm pháp luật đã được trích dẫn tại văn bản này./.

 

 

Nơi nhận:
- Như trên;
- P.KT3
- P. PC;
- Lưu: HC, TTHT
2607-213681/11 lltuyen


KT. CỤC TRƯỞNG
PHÓ CỤC TRƯỞNG




Nguyễn Trọng Hạnh

 

Đã xem:

Đánh giá:  
 

Thuộc tính Công văn 163/CT-TTHT

Loại văn bảnCông văn
Số hiệu163/CT-TTHT
Cơ quan ban hành
Người ký
Ngày ban hành06/01/2012
Ngày hiệu lực06/01/2012
Ngày công báo...
Số công báo
Lĩnh vựcDoanh nghiệp, Thuế - Phí - Lệ Phí
Tình trạng hiệu lựcKhông xác định
Cập nhật9 năm trước
Yêu cầu cập nhật văn bản này

Download Công văn 163/CT-TTHT

Lược đồ Công văn 163/CT-TTHT kê khai thuế thu nhập doanh nghiệp


Văn bản bị sửa đổi, bổ sung

    Văn bản liên quan ngôn ngữ

      Văn bản sửa đổi, bổ sung

        Văn bản bị đính chính

          Văn bản được hướng dẫn

            Văn bản đính chính

              Văn bản bị thay thế

                Văn bản hiện thời

                Công văn 163/CT-TTHT kê khai thuế thu nhập doanh nghiệp
                Loại văn bảnCông văn
                Số hiệu163/CT-TTHT
                Cơ quan ban hànhThành phố Hồ Chí Minh
                Người kýNguyễn Trọng Hạnh
                Ngày ban hành06/01/2012
                Ngày hiệu lực06/01/2012
                Ngày công báo...
                Số công báo
                Lĩnh vựcDoanh nghiệp, Thuế - Phí - Lệ Phí
                Tình trạng hiệu lựcKhông xác định
                Cập nhật9 năm trước

                Văn bản thay thế

                  Văn bản được dẫn chiếu

                    Văn bản hướng dẫn

                      Văn bản được hợp nhất

                        Văn bản gốc Công văn 163/CT-TTHT kê khai thuế thu nhập doanh nghiệp

                        Lịch sử hiệu lực Công văn 163/CT-TTHT kê khai thuế thu nhập doanh nghiệp

                        • 06/01/2012

                          Văn bản được ban hành

                          Trạng thái: Chưa có hiệu lực

                        • 06/01/2012

                          Văn bản có hiệu lực

                          Trạng thái: Có hiệu lực