Công văn 1661/CT-TTHT

Công văn 1661/CT-TTHT về hoá đơn, chứng từ do Cục thuế thành phố Hồ Chí Minh ban hành

Nội dung toàn văn Công văn 1661/CT-TTHT hoá đơn, chứng từ


TỔNG CỤC THUẾ
CỤC THUẾ TP. HỒ CHÍ MINH
--------

CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
Độc lập - Tự do - Hạnh phúc
---------------

Số: 1661/CT-TTHT
V/v: Hoá đơn, chứng từ

TP. Hồ Chí Minh, ngày 15 tháng 3 năm 2012

 

Kính gửi:

Tổng công ty cà phê Việt Nam – Công ty TNHH một thành viên
Địa chỉ: 211-212-213A Trần Huy Liệu, phường 8, Q. Phú Nhuận
Mã số thuế: 0100101509

 

Trả lời văn thư số 138/TGĐ-KDXNK ngày 02/03/2011 của Tổng công ty về hoá đơn, chứng từ, Cục Thuế TP có ý kiến như sau:

- Căn cứ Thông tư số 06/2012/TT-BTC ngày 11/01/2012 của Bộ Tài chính thay thế Thông tư số 129/2008/TT-BTC hướng dẫn về thuế giá trị gia tăng (GTGT) (có hiệu lực thi hành từ ngày 01/3/2012);

-Căn cứ điểm 2.3, phụ lục 4, Thông tư số 153/2010/TT-BTC ngày 28/9/2010 của Bộ Tài chính hướng dẫn về hoá đơn bán hàng hoá, cung ứng dịch vụ:

Trường hợp tổ chức, cá nhân xuất khẩu tự in hoặc đặt in hóa đơn xuất khẩu để sử dụng khi xuất khẩu hàng hóa, dịch vụ thì tổ chức, cá nhân xuất khẩu sử dụng hóa đơn xuất khẩu tự in hoặc đặt in để kê khai, nộp thuế, hoàn thuế.

Khi xuất hàng hoá để vận chuyển đến cửa khẩu hay đến nơi làm thủ tục xuất khẩu, cơ sở sử dụng Phiếu xuất kho kiêm vận chuyển nội bộ kèm Lệnh điều động nội bộ theo quy định làm chứng từ lưu thông hàng hoá trên thị trường.

Trường hợp uỷ thác xuất khẩu hàng hoá, khi xuất hàng giao cho cơ sở nhận uỷ thác, cơ sở có hàng hoá uỷ thác xuất khẩu sử dụng Phiếu xuất kho kiêm vận chuyển nội bộ kèm theo Lệnh điều động nội bộ.

- Căn cứ Công văn số 339/TCT-CS ngày 25/01/2011 của Tổng cục thuế hướng dẫn một số vướng mắc khi thực hiện Thông tư số 153/2010/TT-BTC (câu hỏi số 10):

Khi hàng hoá đã thực xuất có xác nhận của cơ quan hải quan, căn cứ vào các chứng từ đối chiếu, xác nhận về số lượng, giá trị hàng hoá thực tế xuất khẩu của cơ sở nhận uỷ thác xuất khẩu, cơ sở có hàng hoá uỷ thác xuất khẩu lập hoá đơn GTGT để kê khai nộp thuế, hoàn thuế GTGT. Cơ sở nhận uỷ thác xuất khẩu sử dụng hoá đơn xuất khẩu để xuất cho khách hàng nước ngoài.”

Căn cứ các quy định nêu trên, sau khi hàng hoá đã thực xuất khẩu có xác nhận của cơ quan Hải quan và chứng từ đối chiếu xác nhận về số lượng, giá trị hàng hoá thực tế xuất khẩu của cơ sở nhận uỷ thác xuất khẩu, cơ sở uỷ thác xuất khẩu lập hoá đơn GTGT với thuế suất thuế GTGT 0% (nếu đáp ứng đủ điều kiện tại khoản 2, Điều 9 Thông tư số 06/2012/TT-BTC) lưu giữ liên 2 để làm căn cứ kê khai nộp thuế, hoàn thuế GTGT; Cơ sở nhận uỷ thác xuất khẩu khi xuất khẩu hàng hoá cho khách hàng ở nước ngoài phải sử dụng hoá đơn xuất khẩu.

Cục Thuế thông báo Tổng công ty biết để thực hiện theo đúng quy định tại các văn bản quy phạm pháp luật đã được trích dẫn tại văn bản này./.

 

 

Nơi nhận:
- Như trên;
- P.KTT số 3;
- P.Pháp chế;
- Lưu: HC, TTHT
ppnghi 48740-416/12 HC

TUQ. CỤC TRƯỞNG
TRƯỞNG PHÒNG TUYÊN TRUYỀN
HỖ TRỢ NGƯỜI NỘP THUẾ




Trần Thị Lệ Nga

 

Đã xem:

Đánh giá:  
 

Thuộc tính Công văn 1661/CT-TTHT

Loại văn bảnCông văn
Số hiệu1661/CT-TTHT
Cơ quan ban hành
Người ký
Ngày ban hành15/03/2012
Ngày hiệu lực15/03/2012
Ngày công báo...
Số công báo
Lĩnh vựcThuế - Phí - Lệ Phí
Tình trạng hiệu lựcKhông xác định
Cập nhật9 năm trước
Yêu cầu cập nhật văn bản này

Download Công văn 1661/CT-TTHT

Lược đồ Công văn 1661/CT-TTHT hoá đơn, chứng từ


Văn bản bị sửa đổi, bổ sung

    Văn bản liên quan ngôn ngữ

      Văn bản sửa đổi, bổ sung

        Văn bản bị đính chính

          Văn bản được hướng dẫn

            Văn bản đính chính

              Văn bản bị thay thế

                Văn bản hiện thời

                Công văn 1661/CT-TTHT hoá đơn, chứng từ
                Loại văn bảnCông văn
                Số hiệu1661/CT-TTHT
                Cơ quan ban hànhCục thuế TP Hồ Chí Minh
                Người kýTrần Thị Lệ Nga
                Ngày ban hành15/03/2012
                Ngày hiệu lực15/03/2012
                Ngày công báo...
                Số công báo
                Lĩnh vựcThuế - Phí - Lệ Phí
                Tình trạng hiệu lựcKhông xác định
                Cập nhật9 năm trước

                Văn bản thay thế

                  Văn bản được dẫn chiếu

                    Văn bản hướng dẫn

                      Văn bản được hợp nhất

                        Văn bản gốc Công văn 1661/CT-TTHT hoá đơn, chứng từ

                        Lịch sử hiệu lực Công văn 1661/CT-TTHT hoá đơn, chứng từ

                        • 15/03/2012

                          Văn bản được ban hành

                          Trạng thái: Chưa có hiệu lực

                        • 15/03/2012

                          Văn bản có hiệu lực

                          Trạng thái: Có hiệu lực