Công văn 1773/TCT-TNCN

Công văn 1773/TCT-TNCN về ủy quyền quyết toán thuế thu nhập cá nhân do Tổng cục Thuế ban hành

Nội dung toàn văn Công văn 1773/TCT-TNCN ủy quyền quyết toán thuế thu nhập cá nhân


BỘ TÀI CHÍNH
TỔNG CỤC THUẾ
-------

CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
Độc lập - Tự do - Hạnh phúc
---------------

Số: 1773/TCT-TNCN
V/v Ủy quyền quyết toán thuế TNCN.

Hà Nội, ngày 24 tháng 05 năm 2011

 

Kính gửi:

Công ty TNHH ASCO VIỆT NAM
(Địa chỉ: 226 Pasteur, quận 1, TP Hồ Chí Minh)

Trả lời công văn số AC002/11 ngày 13/4/2011 của Công ty TNHH ASCO Việt Nam đề nghị giải đáp chính sách thuế TNCN về việc ủy quyền khi quyết toán thuế TNCN đối với cá nhân có thu nhập duy nhất tại cơ quan chi trả nhưng làm việc chưa đủ 12 tháng trong năm thì có được ủy quyền cho cơ quan chi trả quyết toán hay không? Vấn đề này, Tổng cục Thuế có ý kiến như sau:

Tại Điểm 4.2 Điều 7 Thông tư số 02/2010/TT-BTC ngày 11/1/2010 của Bộ Tài chính bổ sung khoản 4 vào mục II phần D Thông tư số 84/2008/TT-BTC như sau:

“Bổ sung hướng dẫn thêm về quyết toán thuế thu nhập cá nhân của cá nhân cư trú có thu nhập từ tiền lương, tiền công như sau:

Cá nhân cư trú có thu nhập từ tiền lương, tiền công nếu chỉ nhận thu nhập từ một đơn vị chi trả duy nhất có số thuế phải nộp lớn hơn số thuế phải khấu trừ có thể thực hiện quyết toán qua đơn vị chi trả thu nhập.”

Tại Thông tư số 60/2007/TT-BTC ngày 14/6/2007 của Bộ Tài chính ban hành kèm theo mẫu 04-2/TNCN để cá nhân có nhu cầu ủy quyền cho cơ quan chi trả quyết toán thay. Tại mẫu này, cá nhân cam kết có thu nhập ở nơi khác thì phải chịu trách nhiệm trước pháp luật.

Tổng cục Thuế ban hành Công văn số 486/TCT-TNCN ngày 11/2/2010 hướng dẫn quyết toán thuế TNCN năm 2010 trong đó hướng dẫn cụ thể cá nhân chỉ có duy nhất một nguồn thu nhập từ tiền lương, tiền công tại một tổ chức trả thu nhập thì có thể ủy quyền quyết toán thuế cho tổ chức trả thu nhập.

Căn cứ các hướng dẫn nêu trên, cá nhân cư trú chỉ có duy nhất một nguồn thu nhập từ tiền lương, tiền công tại một tổ chức trả thu nhập, trường hợp thời gian làm việc chưa đủ 12 tháng trong năm mà có cam kết thu nhập tại một nơi duy nhất và có ủy quyền cho tổ chức trả thu nhập thực hiện việc quyết toán thay cho cá nhân thì tổ chức trả thu nhập thực hiện quyết toán thuế TNCN thay cho cá nhân.

Tổng cục Thuế thông báo để Công ty TNHH ASCO Việt Nam được biết

 

 

Nơi nhận:
- Như trên;
- Vụ Pháp chế (TCT);
- Cục Thuế TP Hồ Chí Minh;
- Lưu: VT, TNCN.

KT. TỔNG CỤC TRƯỞNG
PHÓ TỔNG CỤC TRƯỞNG




Phạm Duy Khương

 

Đã xem:

Đánh giá:  
 

Thuộc tính Công văn 1773/TCT-TNCN

Loại văn bảnCông văn
Số hiệu1773/TCT-TNCN
Cơ quan ban hành
Người ký
Ngày ban hành24/05/2011
Ngày hiệu lực24/05/2011
Ngày công báo...
Số công báo
Lĩnh vựcThuế - Phí - Lệ Phí
Tình trạng hiệu lựcKhông xác định
Cập nhật9 năm trước
Yêu cầu cập nhật văn bản này

Lược đồ Công văn 1773/TCT-TNCN ủy quyền quyết toán thuế thu nhập cá nhân


Văn bản bị sửa đổi, bổ sung

    Văn bản liên quan ngôn ngữ

      Văn bản sửa đổi, bổ sung

        Văn bản bị đính chính

          Văn bản được hướng dẫn

            Văn bản đính chính

              Văn bản bị thay thế

                Văn bản hiện thời

                Công văn 1773/TCT-TNCN ủy quyền quyết toán thuế thu nhập cá nhân
                Loại văn bảnCông văn
                Số hiệu1773/TCT-TNCN
                Cơ quan ban hànhTổng cục Thuế
                Người kýPhạm Duy Khương
                Ngày ban hành24/05/2011
                Ngày hiệu lực24/05/2011
                Ngày công báo...
                Số công báo
                Lĩnh vựcThuế - Phí - Lệ Phí
                Tình trạng hiệu lựcKhông xác định
                Cập nhật9 năm trước

                Văn bản thay thế

                  Văn bản gốc Công văn 1773/TCT-TNCN ủy quyền quyết toán thuế thu nhập cá nhân

                  Lịch sử hiệu lực Công văn 1773/TCT-TNCN ủy quyền quyết toán thuế thu nhập cá nhân

                  • 24/05/2011

                    Văn bản được ban hành

                    Trạng thái: Chưa có hiệu lực

                  • 24/05/2011

                    Văn bản có hiệu lực

                    Trạng thái: Có hiệu lực