Công văn 1981/CT-TTHT

Công văn 1981/CT-TTHT về thuế thu nhập cá nhân do Cục thuế thành phố Hồ Chí Minh ban hành

Nội dung toàn văn Công văn 1981/CT-TTHT thuế thu nhập cá nhân


TỔNG CỤC THUẾ
CỤC THUẾ TP. HỒ CHÍ MINH
-------

CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
Độc lập - Tự do - Hạnh phúc
---------------

Số: 1981/CT-TTHT
V/v: Thuế thu nhập cá nhân

TP. HCM, ngày 29 tháng 03 năm 2012

 

Kính gửi:

Công ty TNHH Grundfos (Việt Nam)
Địa chỉ: 1073/28A Cách Mạng Tháng Tám, P.7, Q. Tân Bình
MST: 306557849

 

Trả lời văn thư ngày 14/03/2012 của Công ty về thuế thu nhập cá nhân (TNCN), Cục Thuế TP có ý kiến như sau:

Căn cứ Điểm 1.1 Khoản 1 Mục I Phần A; Khoản 1 Mục II Phần C Thông tư số 84/2008/TT-BTC ngày 30/09/2008 của Bộ Tài chính hướng dẫn về Thuế TNCN:

“Cá nhân cư trú là người đáp ứng một trong các điều kiện sau:

Có mặt tại Việt Nam từ 183 ngày trở lên tính trong một năm dương lịch hoặc 12 tháng liên tục kể từ ngày đầu tiên có mặt tại Việt Nam, trong đó, ngày đến được tính là một ngày và ngày đi cũng được tính là một ngày. Ngày đến và ngày đi được xác định căn cứ vào chứng thực của cơ quan quản lý xuất nhập cảnh trên hộ chiếu (hoặc giấy thông hành) của cá nhân đó khi đến và khi rời Việt Nam. Trường hợp nhập cảnh và xuất cảnh trong cùng một ngày thì được tính chung là một ngày cư trú”.

“Thuế TNCN đối với thu nhập từ tiền lương, tiền công của cá nhân không cư trú được xác định bằng thu nhập chịu thuế từ tiền lương, tiền công (x) với thuế suất 20%.”

Trường hợp Công ty có nhân viên người nước ngoài làm việc tại Công ty từ năm 2010 và 2011, từ tháng 05/2012 rời Việt Nam, trong năm tính thuế 2012 cư trú tại Việt Nam dưới 183 ngày thì được xác định là cá nhân không cư trú tại Việt Nam, thuế TNCN phải nộp của cá nhân này được xác định theo quy định tại Khoản 1 Mục II Phần C Thông tư 84/2008/TT-BTC nêu trên. Từ tháng 05/2012 cá nhân trên rời Việt Nam thì không phải làm thủ tục Quyết toán thuế TNCN, nếu cá nhân cần xác nhận nghĩa vụ thuế thì thực hiện nộp hồ sơ, thủ tục theo hướng dẫn tại Điều 37 Chương V Thông tư số 28/2011/TT-BTC.

Trường hợp từ tháng 1 đến tháng 2/2012 Công ty kê khai khấu trừ thuế TNCN theo biểu thuế lũy tiến từng phần đối với các cá nhân này thì trước khi người nước ngoài rời Việt Nam Công ty điều chỉnh khấu trừ thuế TNCN theo thuế suất 20%.

Cục thuế TP thông báo để Công ty biết và thực hiện theo đúng quy định tại các văn bản quy phạm pháp luật đã được trích dẫn tại văn bản này./.

 

 

Nơi nhận:
- Như trên;
- P.KT2
- Phòng PC
- Lưu: VT, TTHT

TUQ. CỤC TRƯỞNG
TRƯỞNG PHÒNG TUYÊN TRUYỀN HỖ TRỢ NGƯỜI NỘP THUẾ




Trần Thị Lệ Nga

 

Đã xem:

Đánh giá:  
 

Thuộc tính Công văn 1981/CT-TTHT

Loại văn bảnCông văn
Số hiệu1981/CT-TTHT
Cơ quan ban hành
Người ký
Ngày ban hành29/03/2012
Ngày hiệu lực29/03/2012
Ngày công báo...
Số công báo
Lĩnh vựcThuế - Phí - Lệ Phí
Tình trạng hiệu lựcKhông xác định
Cập nhật9 năm trước
Yêu cầu cập nhật văn bản này

Lược đồ Công văn 1981/CT-TTHT thuế thu nhập cá nhân


Văn bản bị sửa đổi, bổ sung

    Văn bản liên quan ngôn ngữ

      Văn bản sửa đổi, bổ sung

        Văn bản bị đính chính

          Văn bản được hướng dẫn

            Văn bản đính chính

              Văn bản bị thay thế

                Văn bản hiện thời

                Công văn 1981/CT-TTHT thuế thu nhập cá nhân
                Loại văn bảnCông văn
                Số hiệu1981/CT-TTHT
                Cơ quan ban hànhCục thuế TP Hồ Chí Minh
                Người kýTrần Thị Lệ Nga
                Ngày ban hành29/03/2012
                Ngày hiệu lực29/03/2012
                Ngày công báo...
                Số công báo
                Lĩnh vựcThuế - Phí - Lệ Phí
                Tình trạng hiệu lựcKhông xác định
                Cập nhật9 năm trước

                Văn bản thay thế

                  Văn bản hướng dẫn

                    Văn bản được hợp nhất

                      Văn bản gốc Công văn 1981/CT-TTHT thuế thu nhập cá nhân

                      Lịch sử hiệu lực Công văn 1981/CT-TTHT thuế thu nhập cá nhân

                      • 29/03/2012

                        Văn bản được ban hành

                        Trạng thái: Chưa có hiệu lực

                      • 29/03/2012

                        Văn bản có hiệu lực

                        Trạng thái: Có hiệu lực