Công văn 2110/CT-TTHT

Công văn 2110/CT-TTHT về thuế thu nhập cá nhân do Cục thuế thành phố Hồ Chí Minh ban hành

Nội dung toàn văn Công văn 2110/CT-TTHT thuế thu nhập cá nhân


TỔNG CỤC THUẾ
CỤC THUẾ TP. HỒ CHÍ MINH
--------

CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
Độc lập - Tự do - Hạnh phúc
---------------

Số: 2110/CT-TTHT
V/v: Thuế thu nhập cá nhân

TP.HCM, ngày 4 tháng 4 năm 2012

 

Kính gửi:

Ngân hàng Mizuho Corporate Bank, Ltd – Chi nhánh TP.HCM
Đ/chỉ: Tầng 18, Sun Wah Tower, 115 Nguyễn Huệ, Q.1, TP.HCM
Mã số thuế: 0304413344

 

Trả lời văn bản số 001/MZHHCM-2012 ngày 09/3/2012 của Chi nhánh về thuế thu nhập cá nhân (TNCN), Cục Thuế có ý kiến như sau:

Căn cứ Điều 4 Thông tư số 02/2010/TT-BTC ngày 11/01/2010 của Bộ Tài chính hướng dẫn bổ sung Thông tư số 84/2008/TT-BTC ngày 30/9/2008 của Bộ Tài chính hướng dẫn về thuế TNCN:

“3.3.2 Cá nhân người nước ngoài là đối tượng cư trú tại Việt Nam, người Việt Nam là cá nhân cư trú nhưng làm việc tại nước ngoài có thu nhập từ kinh doanh, từ tiền lương, tiền công ở nước ngoài tham gia đóng các khoản bảo hiểm bắt buộc theo quy định của quốc gia cá nhân cư trú mang quốc tịch tương tự quy định của pháp luật Việt Nam như bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế, bảo hiểm thất nghiệp, bảo hiểm trách nhiệm nghề nghiệp bắt buộc và các khoản bảo hiểm bắt buộc khác (nếu có) thì được trừ các khoản phí bảo hiểm đó vào thu nhập chịu thuế từ kinh doanh, từ tiền lương, tiền công khi tính thuế thu nhập cá nhân.

a) Căn cứ xác định các khoản bảo hiểm được trừ: Cá nhân thuộc đối tượng nêu tại điểm 3.3.2 nêu trên phải có các chứng từ chứng minh đã nộp các khoản bảo hiểm bắt buộc theo quy định của nước ngoài.

Chứng từ chứng minh bao gồm: chứng từ thu tiền của cơ quan bảo hiểm hoặc xác nhận của cơ quan chi trả thu nhập về số tiền bảo hiểm đã khấu trừ, đã nộp (trường hợp cơ quan chi trả nộp thay).

...”

Trường hợp người lao động nước ngoài (Nhật Bản) sang làm việc tại Công ty từ 01/6/2011, được xác định là cá nhân cư trú tại Việt Nam trong năm 2011, có đóng các khoản bảo hiểm xã hội bắt buộc theo quy định của pháp luật Nhật Bản và có xác nhận của cơ quan chi trả thu nhập về số tiền bảo hiểm đã khấu trừ, đã nộp thì khoản phí bảo hiểm đó được trừ khi xác định thu nhập tính thuế TNCN.

Cục Thuế TP thông báo Chi nhánh biết để thực hiện theo đúng quy định tại các văn bản quy phạm pháp luật đã được trích dẫn tại văn bản này.

 

 

Nơi nhận:
- Như trên
- Phòng KT2
- Phòng PC
- Lưu: VT, TTHT
498-51176/2012-ttq

TUQ. CỤC TRƯỞNG
TRƯỞNG PHÒNG TUYÊN TRUYỀN
HỖ TRỢ NGƯỜI NỘP THUẾ




Trần Thị Lệ Nga

 

 

Đã xem:

Đánh giá:  
 

Thuộc tính Công văn 2110/CT-TTHT

Loại văn bảnCông văn
Số hiệu2110/CT-TTHT
Cơ quan ban hành
Người ký
Ngày ban hành04/04/2012
Ngày hiệu lực04/04/2012
Ngày công báo...
Số công báo
Lĩnh vựcThuế - Phí - Lệ Phí
Tình trạng hiệu lựcKhông xác định
Cập nhật11 năm trước
Yêu cầu cập nhật văn bản này

Download Công văn 2110/CT-TTHT

Lược đồ Công văn 2110/CT-TTHT thuế thu nhập cá nhân


Văn bản bị sửa đổi, bổ sung

    Văn bản liên quan ngôn ngữ

      Văn bản sửa đổi, bổ sung

        Văn bản bị đính chính

          Văn bản được hướng dẫn

            Văn bản đính chính

              Văn bản bị thay thế

                Văn bản hiện thời

                Công văn 2110/CT-TTHT thuế thu nhập cá nhân
                Loại văn bảnCông văn
                Số hiệu2110/CT-TTHT
                Cơ quan ban hànhCục thuế TP Hồ Chí Minh
                Người kýTrần Thị Lệ Nga
                Ngày ban hành04/04/2012
                Ngày hiệu lực04/04/2012
                Ngày công báo...
                Số công báo
                Lĩnh vựcThuế - Phí - Lệ Phí
                Tình trạng hiệu lựcKhông xác định
                Cập nhật11 năm trước

                Văn bản thay thế

                  Văn bản được dẫn chiếu

                    Văn bản hướng dẫn

                      Văn bản được hợp nhất

                        Văn bản gốc Công văn 2110/CT-TTHT thuế thu nhập cá nhân

                        Lịch sử hiệu lực Công văn 2110/CT-TTHT thuế thu nhập cá nhân

                        • 04/04/2012

                          Văn bản được ban hành

                          Trạng thái: Chưa có hiệu lực

                        • 04/04/2012

                          Văn bản có hiệu lực

                          Trạng thái: Có hiệu lực