Công văn 2428/TXNK-CS

Công văn 2428/TXNK-CS năm 2014 về thuế giá trị gia tăng đối với thiết bị, dụng cụ y tế do Cục Thuế xuất nhập khẩu ban hành

Nội dung toàn văn Công văn 2428/TXNK-CS 2014 thuế giá trị gia tăng thiết bị dụng cụ y tế Cục Thuế xuất nhập khẩu


TỔNG CỤC HẢI QUAN
CỤC THUẾ
XUẤT NHẬP KHẨU
--------

CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
Độc lập - Tự do - Hạnh phúc
----------------

Số: 2428/TXNK-CS
V/v thuế GTGT thiết bị, dụng cụ y tế

Hà Nội, ngày 05 tháng 09 năm 2014

 

Kính gửi: Công ty TNHH Phát triển.
(Số 480 Thụy Khuê, Q. Tây Hồ, TP. Hà Nội)

Cục Thuế xuất nhập khẩu nhận được công văn số 278/2014/LLD-CV ngày 27/8/2014 của Công ty TNHH Phát triển đề nghị hướng dẫn về thuế giá trị gia tăng đối với thiết bị, dụng cụ y tế. Về vấn đề này, Cục Thuế xuất nhập khẩu có ý kiến như sau:

Căn cứ Thông tư số 83/2014/TT-BTC ngày 26/6/2014 của Bộ Tài chính hướng dẫn thực hiện thuế GTGT theo Danh mục hàng hóa nhập khẩu Việt Nam:

- Tại Khoản 5 Điều 4 quy định: “Thiết bị, dụng cụ y tế gồm máy móc và dụng cụ chuyên dùng cho y tế như: các loại máy soi, chiếu, chụp dùng để khám, chữa bệnh; các thiết bị, dụng cụ chuyên dùng để mổ, điều trị vết thương, ô tô cứu thương; dụng cụ đo huyết áp, tim, mạch, dụng cụ truyền máu; bơm kim tiêm; dụng cụ phòng tránh thai; các dụng cụ, thiết bị chuyên dùng cho y tế khác thực hiện theo quy định tại Biểu thuế giá trị gia tăng ban hành kèm theo Thông tư này.”

- Tại Khoản 3 Điều 5 quy định: “Trường hợp có phát sinh vướng mắc hoặc thuế giá trị gia tăng áp dụng không thống nhất đối với cùng một loại hàng hóa nhập khẩu và sản xuất, kinh doanh, tiêu dùng trong nước thì khi kê khai, tính thuế giá trị gia tăng tại khâu nhập khẩu thực hiện theo quy định tại Thông tư này, đồng thời tổ chức, cá nhân, cơ quan thuế, cơ quan hải quan phản ánh kịp thời về Bộ Tài chính để hướng dẫn thực hiện thống nhất”.

Đề nghị Công ty TNHH Phát triển đối chiếu với hàng hóa thực tế của Công ty để thực hiện hoặc liên hệ với cơ quan hải quan nơi làm thủ tục nhập khẩu hàng hóa để được hướng dẫn cụ thể.

Cục Thuế xuất nhập khẩu thông báo để Công ty TNHH Phát triển biết và thực hiện./.

 

 

Nơi Nhận:
- Như trên;
- Lưu: VT, CS-Hòa (3).

KT. CỤC TRƯỞNG
PHÓ CỤC TRƯỞNG




Vũ Hồng Vân

 

Đã xem:

Đánh giá:  
 

Thuộc tính Công văn 2428/TXNK-CS

Loại văn bảnCông văn
Số hiệu2428/TXNK-CS
Cơ quan ban hành
Người ký
Ngày ban hành05/09/2014
Ngày hiệu lực05/09/2014
Ngày công báo...
Số công báo
Lĩnh vựcThuế - Phí - Lệ Phí, Thể thao - Y tế, Xuất nhập khẩu
Tình trạng hiệu lựcKhông xác định
Cập nhật6 năm trước
Yêu cầu cập nhật văn bản này

Lược đồ Công văn 2428/TXNK-CS 2014 thuế giá trị gia tăng thiết bị dụng cụ y tế Cục Thuế xuất nhập khẩu


Văn bản bị sửa đổi, bổ sung

    Văn bản liên quan ngôn ngữ

      Văn bản sửa đổi, bổ sung

        Văn bản bị đính chính

          Văn bản được hướng dẫn

            Văn bản đính chính

              Văn bản bị thay thế

                Văn bản hiện thời

                Công văn 2428/TXNK-CS 2014 thuế giá trị gia tăng thiết bị dụng cụ y tế Cục Thuế xuất nhập khẩu
                Loại văn bảnCông văn
                Số hiệu2428/TXNK-CS
                Cơ quan ban hànhCục thuế xuất nhập khẩu
                Người kýVũ Hồng Vân
                Ngày ban hành05/09/2014
                Ngày hiệu lực05/09/2014
                Ngày công báo...
                Số công báo
                Lĩnh vựcThuế - Phí - Lệ Phí, Thể thao - Y tế, Xuất nhập khẩu
                Tình trạng hiệu lựcKhông xác định
                Cập nhật6 năm trước

                Văn bản thay thế

                  Văn bản được dẫn chiếu

                    Văn bản hướng dẫn

                      Văn bản được hợp nhất

                        Văn bản gốc Công văn 2428/TXNK-CS 2014 thuế giá trị gia tăng thiết bị dụng cụ y tế Cục Thuế xuất nhập khẩu

                        Lịch sử hiệu lực Công văn 2428/TXNK-CS 2014 thuế giá trị gia tăng thiết bị dụng cụ y tế Cục Thuế xuất nhập khẩu

                        • 05/09/2014

                          Văn bản được ban hành

                          Trạng thái: Chưa có hiệu lực

                        • 05/09/2014

                          Văn bản có hiệu lực

                          Trạng thái: Có hiệu lực