Công văn 26770/CT-TTHT

Công văn 26770/CT-TTHT năm 2018 về chính sách thuế thu nhập cá nhân đối với lao động thuê ngoài do Cục Thuế thành phố Hà Nội ban hành

Nội dung toàn văn Công văn 26770/CT-TTHT 2018 chính sách thuế thu nhập cá nhân đối với lao động thuê ngoài Hà Nội


TỔNG CỤC THUẾ
CỤC THUẾ TP HÀ NỘI

-------

CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
Độc lập - Tự do - Hạnh phúc
---------------

Số: 26770/CT-TTHT
V/v chính sách thuế TNCN đối với lao động thuê ngoài

Hà Nội, ngày 04 tháng 5 năm 2018

 

Kính gửi: Công ty cổ phần Giống cây trồng Trung Ương
Đ/c: Số 1, Lương Định Của, P. Phương Mai, Q. Đống Đa, TP. Hà Nội
MST: 0101449271

Trả lời công văn số 357/CV-CTG ngày 17/4/2018 của Công ty cổ phần Giống cây trồng Trung Ương (sau đây gọi tắt là Công ty) hỏi về chính sách thuế TNCN đối với lao động thuê ngoài, Cục Thuế TP Hà Nội có ý kiến như sau:

- Căn cứ Khoản 2 Điều 18 Bộ luật Lao động quy định về nghĩa vụ giao kết hợp đồng lao động:

"2. Đối với công việc theo mùa vụ, công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng thì nhóm người lao động có thể ủy quyền cho một người lao động trong nhóm để giao kết hợp đồng lao động bằng văn bản; trường hợp này hợp đồng lao động có hiệu lực như giao kết với từng người.

Hợp đồng lao động do người được ủy quyền giao kết phải kèm theo danh sách ghi rõ họ tên, tuổi, giới tính, địa chỉ thường trú, nghề nghiệp và chữ ký của từng người lao động.”

- Căn cứ Thông tư số 111/2013/TT-BTC ngày 15/8/2013 của Bộ Tài chính:

+ Tại Điểm a, Khoản 2, Điều 2 hướng dẫn về thu nhập từ tiền lương, tiền công:

"2. Thu nhập từ tiền lương, tiền công

Thu nhập từ tiền lương, tiền công là thu nhập người lao động nhận được từ người sử dụng lao động, bao gồm:

a) Tiền lương, tiền công và các khoản có tính chất tiền lương, tiền công dưới các hình thức bằng tiền hoặc không bằng tiền...."

+ Tại Điểm i, Khoản 1, Điều 25 hướng dẫn về khấu trừ thuế:

"i) Khấu trừ thuế đối với một số trường hợp khác

Các tổ chức, cá nhân trả tiền công, tiền thù lao, tiền chi khác cho cá nhân cư trú không ký hợp đồng lao động (theo hướng dẫn tại điểm c, d, khoản 2, Điều 2 Thông tư này) hoặc ký hợp đồng lao động dưới ba (03) tháng có tổng mức trả thu nhập từ hai triệu (2.000.000) đồng/lần trở lên thì phải khấu trừ thuế theo mức 10% trên thu nhập trước khi trả cho cá nhân..."

Căn cứ các quy định và hướng dẫn nêu trên, trường hợp Công ty trả tiền công cho cá nhân (hoặc nhóm cá nhân) không có đăng ký kinh doanh, không ký hợp đồng lao động hoặc ký hợp đồng lao động dưới ba (03) tháng để thực hiện công việc chế biến, đóng gói, bốc xếp hạt giống ... thì thu nhập mà cá nhân (hoặc nhóm cá nhân) nhận được thuộc diện chịu thuế TNCN từ tiền lương, tiền công. Công ty có trách nhiệm khấu trừ thuế TNCN theo hướng dẫn tại Điểm i, Khoản 1 Điều 25 Thông tư 111/2013/TT-BTC nêu trên trước khi chi trả cho cá nhân (hoặc nhóm cá nhân).

Cục Thuế TP Hà Nội trả lời để Công ty được biết và thực hiện./.

 


Nơi nhận:
- Như trên;
- Phòng Kiểm tra thuế số 5;
- Phòng Pháp chế;
- Lưu: VT, TTHT(2).

KT. CỤC TRƯỞNG
PHÓ CỤC TRƯỞNG




Mai Sơn

 

 

Thuộc tính Công văn 26770/CT-TTHT

Loại văn bảnCông văn
Số hiệu26770/CT-TTHT
Cơ quan ban hành
Người ký
Ngày ban hành04/05/2018
Ngày hiệu lực04/05/2018
Ngày công báo...
Số công báo
Lĩnh vựcThuế - Phí - Lệ Phí, Lao động - Tiền lương
Tình trạng hiệu lựcKhông xác định
Cập nhậtnăm ngoái
Yêu cầu cập nhật văn bản này

Download Công văn 26770/CT-TTHT

Lược đồ Công văn 26770/CT-TTHT 2018 chính sách thuế thu nhập cá nhân đối với lao động thuê ngoài Hà Nội


Văn bản bị sửa đổi, bổ sung

    Văn bản liên quan ngôn ngữ

      Văn bản sửa đổi, bổ sung

        Văn bản bị đính chính

          Văn bản được hướng dẫn

            Văn bản đính chính

              Văn bản bị thay thế

                Văn bản hiện thời

                Công văn 26770/CT-TTHT 2018 chính sách thuế thu nhập cá nhân đối với lao động thuê ngoài Hà Nội
                Loại văn bảnCông văn
                Số hiệu26770/CT-TTHT
                Cơ quan ban hànhCục thuế thành phố Hà Nội
                Người kýMai Sơn
                Ngày ban hành04/05/2018
                Ngày hiệu lực04/05/2018
                Ngày công báo...
                Số công báo
                Lĩnh vựcThuế - Phí - Lệ Phí, Lao động - Tiền lương
                Tình trạng hiệu lựcKhông xác định
                Cập nhậtnăm ngoái

                Văn bản thay thế

                  Văn bản được dẫn chiếu

                    Văn bản hướng dẫn

                      Văn bản được hợp nhất

                        Văn bản gốc Công văn 26770/CT-TTHT 2018 chính sách thuế thu nhập cá nhân đối với lao động thuê ngoài Hà Nội

                        Lịch sử hiệu lực Công văn 26770/CT-TTHT 2018 chính sách thuế thu nhập cá nhân đối với lao động thuê ngoài Hà Nội

                        • 04/05/2018

                          Văn bản được ban hành

                          Trạng thái: Chưa có hiệu lực

                        • 04/05/2018

                          Văn bản có hiệu lực

                          Trạng thái: Có hiệu lực