Công văn 2706/CT-TTHT

Công văn 2706/CT-TTHT năm 2019 về thuế nhà thầu do Cục thuế thành phố Hồ Chí Minh ban hành

Nội dung toàn văn Công văn 2706/CT-TTHT 2019 về thuế nhà thầu do Cục thuế thành phố Hồ Chí Minh


TỔNG CỤC THUẾ
CỤC THUẾ TP. HỒ CHÍ MINH
---------

CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
Độc lập - Tự do - Hạnh phúc
---------------

Số: 2706/CT-TTHT
V/v: Thuế nhà thầu

Thành Phố Hồ Chí Minh ngày 25 tháng 3 năm 2019

 

Kính gửi: Công ty Cổ Phần L.Q JOTON
Địa ch
: 188C Lê Văn Sỹ, P10, Q.Phú Nhuận, TP.HCM
Mã số thuế: 0301481931

Trả lời văn thư số 89-18/CV-JT ngày 31/10/2018 của Công ty về thuế nhà thầu, Cục thuế TP có ý kiến như sau:

Căn cứ Khoản 4 Điều 2 Thông tư số 103/2014/TT-BTC ngày 06/08/2014 của Bộ tài chính hướng dẫn thực hiện nghĩa vụ thuế áp dụng đối với tổ chức, cá nhân nước ngoài kinh doanh tại Việt Nam hoặc có thu nhập tại Việt Nam quy định đối tượng không áp dụng:

"4. Tổ chức, cá nhân nước ngoài thực hiện cung cấp dịch vụ dưới đây cho tổ chức, cá nhân Việt Nam mà các dịch vụ được thực hiện ở nước ngoài:

- Môi giới: bán hàng hóa, cung cấp dịch vụ ra nước ngoài;

Ví dụ 7:

Doanh nghiệp Việt Nam ký hợp đồng thuê doanh nghiệp ở Thái Lan thực hiện dịch vụ môi giới để bán sản phẩm của doanh nghiệp Việt Nam tại thị trường Thái Lan hoặc thị trường thế giới thì dịch vụ môi giới này của doanh nghiệp Thái Lan không thuộc đối tượng áp dụng của Thông tư; trường hợp doanh nghiệp Việt Nam ký hợp đồng thuê doanh nghiệp ở Thái Lan thực hiện dịch vụ môi giới để chuyển nhượng bất động sản của doanh nghiệp Việt Nam tại Việt Nam thì dịch vụ môi giới này thuộc đối tượng áp dụng của Thông tư.

…"

Trường hợp Công ty theo trình bày, để tăng doanh số hàng xuất khẩu Công ty có áp dụng chính sách chi hoa hng môi giới cho người giới thiệu sản phẩm là cá nhân người nước ngoài không sinh sống và làm việc tại Việt Nam mà các dịch vụ môi giới được thực hiện ở nước ngoài thì Công ty không phải kê khai, khấu trừ thuế khi chi tiền môi giới nói trên cho cá nhân người nước ngoài.

Cục Thuế TP trả lời Công ty để biết và thực hiện theo đúng các văn bản quy phạm pháp luật đã được trích dẫn tại công văn này./.

 


Nơi nhận:
- Như trên;
- Phòng Pháp chế;
- Phòng Kiểm Tra s
4;
- Lưu
VT, TTHT.
2196-1508835/19 Trung

KT. CỤC TRƯỞNG
PHÓ CỤC TRƯỞNG




Nguyễn Nam Bình

 

Đã xem:

Đánh giá:  
 

Thuộc tính Công văn 2706/CT-TTHT

Loại văn bảnCông văn
Số hiệu2706/CT-TTHT
Cơ quan ban hành
Người ký
Ngày ban hành25/03/2019
Ngày hiệu lực25/03/2019
Ngày công báo...
Số công báo
Lĩnh vựcThuế - Phí - Lệ Phí
Tình trạng hiệu lựcKhông xác định
Cập nhật10 tháng trước
(09/01/2020)
Yêu cầu cập nhật văn bản này

Lược đồ Công văn 2706/CT-TTHT 2019 về thuế nhà thầu do Cục thuế thành phố Hồ Chí Minh


Văn bản bị sửa đổi, bổ sung

    Văn bản liên quan ngôn ngữ

      Văn bản sửa đổi, bổ sung

        Văn bản bị đính chính

          Văn bản được hướng dẫn

            Văn bản đính chính

              Văn bản bị thay thế

                Văn bản hiện thời

                Công văn 2706/CT-TTHT 2019 về thuế nhà thầu do Cục thuế thành phố Hồ Chí Minh
                Loại văn bảnCông văn
                Số hiệu2706/CT-TTHT
                Cơ quan ban hànhCục thuế thành phố Hồ Chí Minh
                Người kýNguyễn Nam Bình
                Ngày ban hành25/03/2019
                Ngày hiệu lực25/03/2019
                Ngày công báo...
                Số công báo
                Lĩnh vựcThuế - Phí - Lệ Phí
                Tình trạng hiệu lựcKhông xác định
                Cập nhật10 tháng trước
                (09/01/2020)

                Văn bản thay thế

                  Văn bản được dẫn chiếu

                    Văn bản hướng dẫn

                      Văn bản được hợp nhất

                        Văn bản gốc Công văn 2706/CT-TTHT 2019 về thuế nhà thầu do Cục thuế thành phố Hồ Chí Minh

                        Lịch sử hiệu lực Công văn 2706/CT-TTHT 2019 về thuế nhà thầu do Cục thuế thành phố Hồ Chí Minh

                        • 25/03/2019

                          Văn bản được ban hành

                          Trạng thái: Chưa có hiệu lực

                        • 25/03/2019

                          Văn bản có hiệu lực

                          Trạng thái: Có hiệu lực