Công văn 2809/CT-TTHT

Công văn 2809/CT-TTHT năm 2016 về khấu trừ tính thuế nhà thầu do Cục Thuế Thành phố Hồ Chí Minh ban hành

Nội dung toàn văn Công văn 2809/CT-TTHT khấu trừ tính thuế nhà thầu Thành phố Hồ Chí Minh 2016


TNG CỤC THUẾ
CỤC THUẾ TP. HỒ CHÍ MINH
-------

CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
Độc lập - Tự do - Hạnh phúc
---------------

Số: 2809/CT-TTHT
V/v: Thuế nhà thầu

Thành phố Hồ Chí Minh, ngày 01 tháng 4 năm 2016

 

Kính gửi: Công ty TNHH Iwasaki Electric Việt Nam
Đ/chỉ: Lô 73 Đường số 1, KCX Linh Trung II, Q.Thủ Đức
Mã số thuế: 0302724344

Trả lời văn bản số 04/2016/CV ngày 07/3/2016 của Công ty về thuế nhà thầu, Cục Thuế TP có ý kiến như sau:

Căn cứ Khoản 3 Điều 20 Thông tư số 156/2013/TT-BTC ngày 06/11/2013 của BTài chính hướng dẫn thi hành một số điều của Luật Quản lý thuế quy định khai thuế nhà thầu:

“Khai thuế đối với trường hợp nộp thuế GTGT tính trực tiếp trên GTGT, nộp thuế TNDN theo t lệ % tính trên doanh thu

a) Khai thuế đối với trường hợp nộp thuế GTGT tính trực tiếp trên GTGT, nộp thuế TNDN theo tỷ lệ % tính trên doanh thu là loại khai theo ln phát sinh thanh toán tiền cho nhà thầu nước ngoài và khai quyết toán khi kết thúc hợp đồng nhà thầu.

Trường hợp bên Việt Nam thanh toán cho Nhà thầu nước ngoài nhiều lần trong tháng thì có thể đăng ký khai thuế theo tháng thay cho việc khai theo từng lần phát sinh thanh toán tiền cho Nhà thầu nước ngoài.

…”

Căn cứ Khoản 2 Điều 1 Thông tư số 103/2014/TT-BTC ngày 06/8/2014 của Bộ Tài chính hướng dẫn thực hiện nghĩa vụ thuế áp dụng đối với tổ chức, cá nhân nước ngoài kinh doanh tại Việt Nam hoặc có thu nhập tại Việt Nam (gọi tắt là thuế nhà thầu) quy định đối tượng áp dụng:

“Tổ chức, cá nhân nước ngoài cung cấp hàng hóa tại Việt Nam theo hình thức xuất nhập khẩu tại chỗ và có phát sinh thu nhập tại Việt Nam trên cơ sở Hợp đồng ký giữa tổ chức, cá nhân nước ngoài với các doanh nghiệp tại Việt Nam (trừ trường hợp gia công và xuất trả hàng hóa cho tổ chức, cá nhân nước ngoài) hoặc thực hiện phân phối hàng hóa tại Việt Nam hoặc cung cấp hàng hóa theo điều kiện giao hàng của các điều khoản thương mại quốc tế - Incoterms mà người bán chịu rủi ro liên quan đến hàng hóa vào đến lãnh thổ Việt Nam.”

Trường hợp Công ty theo trình bày ký hợp đồng với tổ chức nước ngoài mua nguyên vật liệu và tổ chức nước ngoài đã mua các nguyên vật liệu này từ một doanh nghiệp Việt Nam và chỉ định doanh nghiệp này giao hàng cho Công ty (theo hình thức xuất nhập khu) thì tổ chức nước ngoài thuộc đối tượng chịu thuế nhà thầu. Việc khấu trừ, tính thuế nhà thầu thực hiện theo Điều 11, 12, 13 Thông tư số 103/2014/TT-BTC.

Trường hợp tổ chức nước ngoài đồng thời cũng mua các sản phẩm do Công ty sản xuất và hai bên thống nhất định kỳ sẽ lập biên bản cấn trừ công nợ thì thời hạn kê khai, nộp thuế nhà thu chậm nht là ngày thứ 10 kể từ ngày thực hiện cn trừ công nợ (nếu Công ty kê khai theo từng ln phát sinh) hoặc ngày thứ 20 của tháng tiếp theo tháng cấn trừ công nợ (nếu Công ty đăng ký khai thuế theo tháng do hàng tháng thực hiện thanh toán nhiều lần).

Cục Thuế TP thông báo Công ty biết để thực hiện theo đúng quy định tại các văn bản quy phạm pháp luật đã được trích dẫn tại văn bản này.

 

 

Nơi nhận:
- Như trên;
- Phòng KT1;
- Phòng PC;

- Lưu: VT, TTHT.
480-11772851/2016-ttq

KT. CỤC TRƯỞNG
PHÓ CỤC TRƯỞNG




Trần Thị Lệ Nga

 

Đã xem:

Đánh giá:  
 

Thuộc tính Công văn 2809/CT-TTHT

Loại văn bảnCông văn
Số hiệu2809/CT-TTHT
Cơ quan ban hành
Người ký
Ngày ban hành01/04/2016
Ngày hiệu lực01/04/2016
Ngày công báo...
Số công báo
Lĩnh vựcĐầu tư, Thuế - Phí - Lệ Phí
Tình trạng hiệu lựcKhông xác định
Cập nhật5 năm trước
Yêu cầu cập nhật văn bản này

Lược đồ Công văn 2809/CT-TTHT khấu trừ tính thuế nhà thầu Thành phố Hồ Chí Minh 2016


Văn bản bị sửa đổi, bổ sung

    Văn bản liên quan ngôn ngữ

      Văn bản sửa đổi, bổ sung

        Văn bản bị đính chính

          Văn bản được hướng dẫn

            Văn bản đính chính

              Văn bản bị thay thế

                Văn bản hiện thời

                Công văn 2809/CT-TTHT khấu trừ tính thuế nhà thầu Thành phố Hồ Chí Minh 2016
                Loại văn bảnCông văn
                Số hiệu2809/CT-TTHT
                Cơ quan ban hànhCục thuế thành phố Hồ Chí Minh
                Người kýTrần Thị Lệ Nga
                Ngày ban hành01/04/2016
                Ngày hiệu lực01/04/2016
                Ngày công báo...
                Số công báo
                Lĩnh vựcĐầu tư, Thuế - Phí - Lệ Phí
                Tình trạng hiệu lựcKhông xác định
                Cập nhật5 năm trước

                Văn bản thay thế

                  Văn bản được dẫn chiếu

                    Văn bản hướng dẫn

                      Văn bản được hợp nhất

                        Văn bản gốc Công văn 2809/CT-TTHT khấu trừ tính thuế nhà thầu Thành phố Hồ Chí Minh 2016

                        Lịch sử hiệu lực Công văn 2809/CT-TTHT khấu trừ tính thuế nhà thầu Thành phố Hồ Chí Minh 2016

                        • 01/04/2016

                          Văn bản được ban hành

                          Trạng thái: Chưa có hiệu lực

                        • 01/04/2016

                          Văn bản có hiệu lực

                          Trạng thái: Có hiệu lực