Công văn 2862/CT-TTHT

Công văn 2862/CT-TTHT năm 2019 về thuế suất thuế giá trị gia tăng do Cục thuế thành phố Hồ Chí Minh ban hành

Nội dung toàn văn Công văn 2862/CT-TTHT 2019 về thuế suất thuế giá trị gia tăng do Cục thuế Hồ Chí Minh


TỔNG CỤC THUẾ
CỤC THUẾ TP. HỒ CHÍ MINH

-------

CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
Độc lập - Tự do - Hạnh phúc
---------------

Số: 2862/CT-TTHT
V/v: Thuế suất thuế GTGT

Thành phố Hồ Chí Minh, ngày 28 tháng 3 năm 2019

 

Kính gửi: Công ty CP truyền thông - điện ảnh Sài Gòn
Địa chỉ: 64-68 Hai Bà Trưng, P. Bến Nghé, Q.1, TP.HCM
Mã số thuế: 0315161593

Trả lời văn thư số 132/CV.TTĐA ngày 25/12/2018 của Công ty về thuế suất thuế GTGT, Cục Thuế TP có ý kiến như sau:

Căn cứ Khoản 8 Điều 4 Luật số 62/2006/QH11 ngày 29 tháng 6 năm 2006 của Quốc Hội nước cộng hòa xã hội Việt Nam quy định:

“Phát hành phim là quá trình lưu thông phim thông qua hình thức bán, cho thuê, xuất khẩu, nhập khẩu”.

Căn cứ Thông tư số 219/2013/TT-BTC ngày 31/12/2013 của Bộ Tài chính hướng dẫn thi hành Luật Thuế giá trị gia tăng và Nghị định số 209/2013/NĐ-CP ngày 18/12/2013 của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều Luật Thuế giá trị gia tăng:

+ Tại Khoản 13 Điều 10 quy định về đối tượng áp dụng thuế suất 5%:

13. Hoạt động văn hóa, triển lãm, thể dục, thể thao; biểu diễn nghệ thuật; sản xuất phim; nhập khẩu, phát hành và chiếu phim.

a) Hoạt động văn hóa, triển lãm và thể dục, thể thao, trừ các khoản doanh thu như: bán hàng hóa, cho thuê sân bãi, gian hàng tại hội chợ, triển lãm.

b) Hoạt động biểu diễn nghệ thuật như: tung, chèo, cải lương, ca, múa, nhạc, kịch, xiếc; hoạt động biểu diễn nghệ thuật khác và dịch vụ tổ chức biểu diễn nghệ thuật của các nhà hát hoặc đoàn tung, chèo, cải lương, ca, múa, nhạc, kịch, xiếc có giấy phép hoạt động do cơ quan Nhà nước có thẩm quyền cấp.

c) Sản xuất phim; nhập khẩu, phát hành và chiếu phim, trừ các sản phẩm nêu tại khoản 15 Điều 4 Thông tư này.

+ Tại Điều 11 quy định về đối tượng áp dụng thuế suất 10%:

“Thuế suất 10% áp dụng đối với hàng hóa, dịch vụ không được quy định tại Điều 4, Điều 9 và Điều 10 Thông tư này.

…”

Căn cứ quy định trên, hoạt động sản xuất phim, hoạt động phát hành phim theo đúng quy định của Luật điện ảnh (bao gồm bán, cho thuê, xuất khẩu, nhập khẩu) áp dụng thuế suất thuế GTGT là 5% (trừ các sản phẩm nêu tại Khoản 5 Điều 4 Thông tư s 219/2013/TT-BTC).

Cục Thuế TP thông báo Công ty biết để thực hiện theo đúng quy định tại các văn bản quy phạm pháp luật đã được trích dẫn tại văn bản này.

 


Nơi nhận:
- Như trên;
- Phòng KT3;
- Phòng PC;
- Lưu VT
, TTHT.
2415/18 mquan

KT. CỤC TRƯỞNG
PHÓ CỤC TRƯỞNG




Nguyễn Nam Bình

 

Đã xem:

Đánh giá:  
 

Thuộc tính Công văn 2862/CT-TTHT

Loại văn bảnCông văn
Số hiệu2862/CT-TTHT
Cơ quan ban hành
Người ký
Ngày ban hành28/03/2019
Ngày hiệu lực28/03/2019
Ngày công báo...
Số công báo
Lĩnh vựcThuế - Phí - Lệ Phí
Tình trạng hiệu lựcKhông xác định
Cập nhật10 tháng trước
(09/01/2020)
Yêu cầu cập nhật văn bản này

Lược đồ Công văn 2862/CT-TTHT 2019 về thuế suất thuế giá trị gia tăng do Cục thuế Hồ Chí Minh


Văn bản bị sửa đổi, bổ sung

    Văn bản liên quan ngôn ngữ

      Văn bản sửa đổi, bổ sung

        Văn bản bị đính chính

          Văn bản được hướng dẫn

            Văn bản đính chính

              Văn bản bị thay thế

                Văn bản hiện thời

                Công văn 2862/CT-TTHT 2019 về thuế suất thuế giá trị gia tăng do Cục thuế Hồ Chí Minh
                Loại văn bảnCông văn
                Số hiệu2862/CT-TTHT
                Cơ quan ban hànhCục thuế thành phố Hồ Chí Minh
                Người kýNguyễn Nam Bình
                Ngày ban hành28/03/2019
                Ngày hiệu lực28/03/2019
                Ngày công báo...
                Số công báo
                Lĩnh vựcThuế - Phí - Lệ Phí
                Tình trạng hiệu lựcKhông xác định
                Cập nhật10 tháng trước
                (09/01/2020)

                Văn bản thay thế

                  Văn bản được dẫn chiếu

                    Văn bản hướng dẫn

                      Văn bản được hợp nhất

                        Văn bản gốc Công văn 2862/CT-TTHT 2019 về thuế suất thuế giá trị gia tăng do Cục thuế Hồ Chí Minh

                        Lịch sử hiệu lực Công văn 2862/CT-TTHT 2019 về thuế suất thuế giá trị gia tăng do Cục thuế Hồ Chí Minh

                        • 28/03/2019

                          Văn bản được ban hành

                          Trạng thái: Chưa có hiệu lực

                        • 28/03/2019

                          Văn bản có hiệu lực

                          Trạng thái: Có hiệu lực