Công văn 3211/TCT-CS

Công văn 3211/TCT-CS năm 2014 về chính sách thuế giá trị gia tăng đối với hàng bán mà điểm giao, nhận hàng hóa ở nước ngoài do Tổng cục Thuế ban hành

Nội dung toàn văn Công văn 3211/TCT-CS 2014 thuế giá trị gia tăng hàng bán mà điểm giao nhận hàng hóa ở nước ngoài


BỘ TÀI CHÍNH
TỔNG CỤC THUẾ
-------

CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
Độc lập - Tự do - Hạnh phúc
---------------

Số: 3211/TCT-CS
V/v: chính sách thuế GTGT.

Hà Nội, ngày 12 tháng 08 năm 2014

 

Kính gửi:

- Cục Thuế thành phố Hà Nội;
- Công ty Cổ phần dầu nhờn Quốc tế Việt Mỹ.
(Địa chỉ: Số 529 Hoàng Hoa Thám, Q. Ba Đình, Hà Nội)

Trả lời công văn số 2204/VM-TCKT ngày 14/5/2014 của Công ty cổ phần dầu nhờn Quốc tế Việt Mỹ vướng mắc về chính sách thuế GTGT đối với hàng bán mà điểm giao, nhận hàng hóa ở nước ngoài, Tổng cục Thuế có ý kiến như sau:

Căn cứ hướng dẫn tại khoản 1 Điều 9 Thông tư số 219/2013/TT-BTC ngày 31/12/2013 của Bộ Tài chính quy định về thuế suất 0% như sau:

“1. Thuế suất 0%: áp dụng đối với hàng hóa, dịch vụ xuất khẩu; hoạt động xây dựng, lắp đặt công trình ở nước ngoài và ở trong khu phi thuế quan; vận tải quốc tế; hàng hóa, dịch vụ thuộc diện không chịu thuế GTGT khi xuất khẩu, trừ các trường hợp không áp dụng mức thuế suất 0% hướng dẫn tại khoản 3 Điều này.

a) Hàng hóa xuất khẩu bao gồm:

- Hàng hóa bán mà điểm giao, nhận hàng hóa ở ngoài Việt Nam;”

Căn cứ hướng dẫn tại tiết a khoản 2 Điều 9 Thông tư số 219/2013/TT-BTC ngày 31/12/2013 của Bộ Tài chính quy định về điều kiện áp dụng thuế suất 0% như sau:

"….Riêng đối với trường hợp hàng hóa bán mà điểm giao, nhận hàng hóa ở ngoài Việt Nam, cơ sở kinh doanh (bên bán) phải có tài liệu chứng minh việc giao, nhận hàng hóa ở ngoài Việt Nam như: hợp đồng mua hàng hóa ký với bên bán hàng hóa ở nước ngoài; hợp đồng bán hàng hóa ký với bên mua hàng; chứng từ chứng minh hàng hóa được giao, nhận ở ngoài Việt Nam như: hóa đơn thương mại theo thông lệ quốc tế, vận đơn, phiếu đóng gói, giấy chứng nhận xuất xứ...; chứng từ thanh toán qua ngân hàng gồm: chứng từ qua ngân hàng của cơ sở kinh doanh thanh toán cho bên bán hàng hóa ở nước ngoài; chứng từ thanh toán qua ngân hàng của bên mua hàng hóa thanh toán cho cơ sở kinh doanh.”

Căn cứ các hướng dẫn nêu trên, trường hợp Công ty cổ phần dầu nhờn Quốc tế Việt Mỹ là nhà phân phối của Công ty TNHH Total Việt Nam cung cấp dầu cho các Công ty tàu biển Việt Nam tại cảng biển nước ngoài. Công ty nhận đơn đặt hàng của các Công ty tàu biển Việt Nam chạy tuyến quốc tế, trực tiếp đặt hàng với Công ty TNHH Total Việt Nam để các nhà cung cấp nước ngoài cung cấp dầu cho tàu biển Việt Nam tại cảng biển nước ngoài (Công ty TNHH Total Việt Nam ký hợp đồng với các nhà cung cấp ở nước ngoài). Công ty cung cấp được các hợp đồng chứng minh việc bán hàng hóa ngoài Việt Nam; chứng từ chứng minh hàng hóa được giao, nhận ngoài Việt Nam như phiếu giao hàng của nhà cung cấp ở nước ngoài cho các Công ty tàu biển Việt Nam tại cảng biển nước ngoài; chứng từ thanh toán qua ngân hàng (của Công ty tàu biển Việt Nam chạy tuyến quốc tế thanh toán cho Công ty, của Công ty thanh toán cho Công ty TNHH Total Việt Nam, của Công ty TNHH Total Việt Nam thanh toán cho các nhà cung cấp nước ngoài). Hoạt động này của Công ty đã thuộc trường hợp không phải kê khai, tính nộp thuế GTGT theo Thông tư số 06/2012/TT-BTC thì từ ngày 01/01/2014 áp dụng thuế suất thuế GTGT 0% theo hướng dẫn tại khoản 2 Điều 9 Thông tư số 219/2013/TT-BTC ngày 31/12/2013 của Bộ Tài chính.

Tổng cục Thuế trả lời để Cục Thuế thành phố Hà Nội và Công ty cổ phần dầu nhờn Quốc tế Việt Mỹ biết./.

 


Nơi nhận:
- Như trên;
- Vụ CST, PC - BTC;
- Vụ PC, KK - TCT;
- Lưu: VT, CS (4).

KT. TỔNG CỤC TRƯỞNG
PHÓ TỔNG CỤC TRƯỞNG




Cao Anh Tuấn

 

 

Đã xem:

Đánh giá:  
 

Thuộc tính Công văn 3211/TCT-CS

Loại văn bảnCông văn
Số hiệu3211/TCT-CS
Cơ quan ban hành
Người ký
Ngày ban hành12/08/2014
Ngày hiệu lực12/08/2014
Ngày công báo...
Số công báo
Lĩnh vựcThuế - Phí - Lệ Phí
Tình trạng hiệu lựcKhông xác định
Cập nhật8 năm trước
Yêu cầu cập nhật văn bản này

Lược đồ Công văn 3211/TCT-CS 2014 thuế giá trị gia tăng hàng bán mà điểm giao nhận hàng hóa ở nước ngoài


Văn bản bị sửa đổi, bổ sung

    Văn bản liên quan ngôn ngữ

      Văn bản sửa đổi, bổ sung

        Văn bản bị đính chính

          Văn bản được hướng dẫn

            Văn bản đính chính

              Văn bản bị thay thế

                Văn bản hiện thời

                Công văn 3211/TCT-CS 2014 thuế giá trị gia tăng hàng bán mà điểm giao nhận hàng hóa ở nước ngoài
                Loại văn bảnCông văn
                Số hiệu3211/TCT-CS
                Cơ quan ban hànhTổng cục Thuế
                Người kýCao Anh Tuấn
                Ngày ban hành12/08/2014
                Ngày hiệu lực12/08/2014
                Ngày công báo...
                Số công báo
                Lĩnh vựcThuế - Phí - Lệ Phí
                Tình trạng hiệu lựcKhông xác định
                Cập nhật8 năm trước

                Văn bản thay thế

                  Văn bản hướng dẫn

                    Văn bản được hợp nhất

                      Văn bản gốc Công văn 3211/TCT-CS 2014 thuế giá trị gia tăng hàng bán mà điểm giao nhận hàng hóa ở nước ngoài

                      Lịch sử hiệu lực Công văn 3211/TCT-CS 2014 thuế giá trị gia tăng hàng bán mà điểm giao nhận hàng hóa ở nước ngoài

                      • 12/08/2014

                        Văn bản được ban hành

                        Trạng thái: Chưa có hiệu lực

                      • 12/08/2014

                        Văn bản có hiệu lực

                        Trạng thái: Có hiệu lực