Công văn 3526/CT-TTHT

Công văn 3526/CT-TTHT năm 2014 về thuế thu nhập cá nhân do Cục thuế thành phố Hồ Chí Minh ban hành

Nội dung toàn văn Công văn 3526/CT-TTHT 2014 thuế thu nhập cá nhân Cục thuế Hồ Chí Minh


TỔNG CỤC THUẾ
CỤC THUẾ TP.HỒ CHÍ MINH
--------

CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
Độc lập - Tự do - Hạnh phúc
---------------

Số: 3526/CT-TTHT
V/v: Thuế Thu nhập cá nhân

TP.Hồ Chí Minh, ngày 14 tháng 5 năm 2014

 

Kính gửi:

Công ty TNHH Boral Gypsum Việt Nam
Địa chỉ: Tòa nhà Bitexco, 19-25 Nguyễn Huệ, Tầng 9, Q. 1, TP.HCM
Mã số thuế: 0303890915

Trả lời văn thư số PIT-03 ngày 03/04/2014 của Công ty về thuế thu nhập cá nhân (TNCN), Cục Thuế TP có ý kiến như sau:

Căn cứ Khoản 1 Điều 3 Thông tư số 111/2013/TT-BTC ngày 15/08/2013 của Bộ Tài chính hướng dẫn về thuế TNCN quy định các khoản thu nhập được miễn thuế TNCN bao gồm:

“i.1) Phần tiền lương, tiền công trả cao hơn do phải làm việc ban đêm, làm thêm giờ được miễn thuế căn cứ vào tiền lương, tiền công thực trả do phải làm đêm, thêm giờ trừ đi mức tiền lương, tiền công tính theo ngày làm việc bình thường.

Ví dụ 2: Ông A có mức lương trả theo ngày làm việc bình thường theo quy định của Bộ luật Lao động là 40.000 đồng/giờ.

- Trường hợp cá nhân làm thêm giờ vào ngày thường, cá nhân được trả 60.000 đồng/giờ thì thu nhập được miễn thuế là:

60.000 đồng/giờ – 40.000 đồng/giờ = 20.000 đồng/giờ

- Trường hợp cá nhân làm thêm giờ vào ngày nghỉ hoặc ngày lễ, cá nhân được trả 80.000 đồng/giờ thì thu nhập được miễn thuế là:

80.000 đồng/giờ – 40.000 đồng/giờ = 40.000 đồng/giờ

i.2). Tổ chức, cá nhân trả thu nhập phải lập bảng kê phản ánh rõ thời gian làm đêm, làm thêm giờ, khoản tiền lương trả thêm do làm đêm, làm thêm giờ đã trả cho người lao động. Bảng kê này được lưu tại đơn vị trả thu nhập và xuất trình khi có yêu cầu của cơ quan thuế.

Trường hợp Công ty nếu mức lương trả cho người lao động làm việc thêm giờ cao hơn tiền lương tính theo ngày làm việc bình thường thì phần tiền lương trả cao hơn do phải làm việc thêm giờ được miễn thuế TNCN.

Cục Thuế TP thông báo Công ty biết để thực hiện theo đúng quy định tại các văn bản quy phạm pháp luật đã được trích dẫn tại văn bản này.

 

 

Nơi nhận:
- Như trên;
- P.KT1;
- Phòng PC;
- Lưu: VT, TTHT.
1019-82666/2014-ntn

KT. CỤC TRƯỞNG
PHÓ CỤC TRƯỞNG




Trần Thị Lệ Nga

 

 

Đã xem:

Đánh giá:  
 

Thuộc tính Công văn 3526/CT-TTHT

Loại văn bảnCông văn
Số hiệu3526/CT-TTHT
Cơ quan ban hành
Người ký
Ngày ban hành14/05/2014
Ngày hiệu lực14/05/2014
Ngày công báo...
Số công báo
Lĩnh vựcThuế - Phí - Lệ Phí, Lao động - Tiền lương
Tình trạng hiệu lựcKhông xác định
Cập nhật7 năm trước
Yêu cầu cập nhật văn bản này

Download Công văn 3526/CT-TTHT

Lược đồ Công văn 3526/CT-TTHT 2014 thuế thu nhập cá nhân Cục thuế Hồ Chí Minh


Văn bản bị sửa đổi, bổ sung

    Văn bản liên quan ngôn ngữ

      Văn bản sửa đổi, bổ sung

        Văn bản bị đính chính

          Văn bản được hướng dẫn

            Văn bản đính chính

              Văn bản bị thay thế

                Văn bản hiện thời

                Công văn 3526/CT-TTHT 2014 thuế thu nhập cá nhân Cục thuế Hồ Chí Minh
                Loại văn bảnCông văn
                Số hiệu3526/CT-TTHT
                Cơ quan ban hànhThành phố Hồ Chí Minh
                Người kýTrần Thị Lệ Nga
                Ngày ban hành14/05/2014
                Ngày hiệu lực14/05/2014
                Ngày công báo...
                Số công báo
                Lĩnh vựcThuế - Phí - Lệ Phí, Lao động - Tiền lương
                Tình trạng hiệu lựcKhông xác định
                Cập nhật7 năm trước

                Văn bản thay thế

                  Văn bản được dẫn chiếu

                  Văn bản hướng dẫn

                    Văn bản được hợp nhất

                      Văn bản gốc Công văn 3526/CT-TTHT 2014 thuế thu nhập cá nhân Cục thuế Hồ Chí Minh

                      Lịch sử hiệu lực Công văn 3526/CT-TTHT 2014 thuế thu nhập cá nhân Cục thuế Hồ Chí Minh

                      • 14/05/2014

                        Văn bản được ban hành

                        Trạng thái: Chưa có hiệu lực

                      • 14/05/2014

                        Văn bản có hiệu lực

                        Trạng thái: Có hiệu lực