Công văn 39255/CT-HTr

Công văn 39255/CT-HTr năm 2014 trả lời chính sách thuế về thay đổi, bổ sung thông tin đăng ký thuế do Cục thuế thành phố Hà Nội ban hành

Nội dung toàn văn Công văn 39255/CT-HTr 2014 trả lời chính sách thuế thay đổi bổ sung thông tin đăng ký thuế Hà Nội


TỔNG CỤC THUẾ
CỤC THUẾ TP HÀ NỘI
--------

CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
Độc lập - Tự do - Hạnh phúc
---------------

Số: 39255/CT-HTr
V/v trả lời chính sách thuế

Hà Nội, ngày 14 tháng 8 năm 2014

 

Kính gửi:

Công ty CP kỹ thuật nền móng và công trình ngầm FECON
(Địa chỉ: Tầng 15, Tòa nhà CEO, Lô HH2-1 KĐT Mễ Trì Hạ, Đường Phạm Hùng, P. Mễ Trì, Q. Nam Từ Liêm, Hà Nội)
MST: 0101502599

Cục thuế TP Hà Nội nhận được công văn số 154/2014/CV-TCFECON ngày 21/07/2014 của Công ty CP kỹ thuật nền móng và công trình ngầm FECON hỏi về chính sách thuế, Cục thuế TP Hà Nội có ý kiến như sau:

Căn cứ Điều 9, Chương I Thông tư số 156/2013/TT-BTC ngày 06/11/2013 của Bộ Tài chính hướng dẫn thi hành một số điều của Luật Quản lý thuế; Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật Quản lý thuế và Nghị định số 83/2013/NĐ-CP ngày 22/7/2013 của Chính phủ quy định về việc thay đổi, bổ sung thông tin đăng ký thuế như sau:

"Điều 9. Thay đổi, bổ sung thông tin đăng ký thuế

...

Người nộp thuế trong quá trình sản xuất kinh doanh, khi có thay đổi, bổ sung số tài khoản tại các ngân hàng thương mại, tổ chức tín dụng thì phải thông báo cho cơ quan Thuế trực tiếp quản lý trong thời hạn 10 (mười) ngày kể từ ngày phát sinh sự thay đổi tại Tờ khai điều chỉnh, bổ sung thông tin đăng ký thuế theo mẫu số 08- MST ban hành kèm theo Thông tư này (thay thế Tờ khai điều chỉnh đăng ký thuế mẫu số 08-MST ban hành kèm theo Thông tư số 80/2012/TT-BTC ngày 22/5/2012 của Bộ Tài chính hướng dẫn thực hiện Luật Quản lý thuế về đăng ký thuế). "

- Căn cứ Công văn số 5385/BTC-TCT ngày 24/4/2014 của Bộ Tài chính về việc giải đáp kiến nghị của cộng đồng doanh nghiệp.

Căn cứ các quy định trên, thì:

- Trường hợp Công ty vay tiền ngân hàng nhưng ngân hàng không giải ngân qua tài khoản tiền gửi thanh toán để trả tiền cho nhà cung cấp mà ngân hàng tự động mở ra một tài khoản tiền vay và giải ngân từ tài khoản vay thì tài khoản sẽ tự động khóa và không sử dụng lại nữa và cũng không có phát sinh giao dịch gì ngoài giao dịch với ngân hàng cho một lần duy nhất thì Công ty không cần phải thông báo cho cơ quan thuế.

- Trường hợp trong quá trình sản xuất kinh doanh, Công ty có thay đổi, bổ sung số tài khoản tại các ngân hàng thương mại, tổ chức tín dụng thì Công ty phải thông báo cho cơ quan Thuế trực tiếp quản lý trong thời hạn 10 (mười) ngày kể từ ngày phát sinh sự thay đổi tại Tờ khai điều chỉnh, bổ sung thông tin đăng ký thuế theo mẫu số 08-MST ban hành kèm theo Thông tư số 156/2013/TT-BTC nêu trên.

Cục thuế TP Hà Nội thông báo Công ty CP kỹ thuật nền móng và công trình ngầm FECON để thực hiện theo đúng quy định tại các văn bản quy phạm pháp luật đã được trích dẫn tại văn bản này./.

 

 

KT. CỤC TRƯỞNG
PHÓ CỤC TRƯỞNG




Thái Dũng Tiến

 

 

 

Đã xem:

Đánh giá:  
 

Thuộc tính Công văn 39255/CT-HTr

Loại văn bảnCông văn
Số hiệu39255/CT-HTr
Cơ quan ban hành
Người ký
Ngày ban hành14/08/2014
Ngày hiệu lực14/08/2014
Ngày công báo...
Số công báo
Lĩnh vựcThuế - Phí - Lệ Phí
Tình trạng hiệu lựcKhông xác định
Cập nhật6 năm trước
Yêu cầu cập nhật văn bản này

Download Công văn 39255/CT-HTr

Lược đồ Công văn 39255/CT-HTr 2014 trả lời chính sách thuế thay đổi bổ sung thông tin đăng ký thuế Hà Nội


Văn bản bị sửa đổi, bổ sung

    Văn bản liên quan ngôn ngữ

      Văn bản sửa đổi, bổ sung

        Văn bản bị đính chính

          Văn bản được hướng dẫn

            Văn bản đính chính

              Văn bản bị thay thế

                Văn bản hiện thời

                Công văn 39255/CT-HTr 2014 trả lời chính sách thuế thay đổi bổ sung thông tin đăng ký thuế Hà Nội
                Loại văn bảnCông văn
                Số hiệu39255/CT-HTr
                Cơ quan ban hànhCục thuế thành phố Hà Nội
                Người kýThái Dũng Tiến
                Ngày ban hành14/08/2014
                Ngày hiệu lực14/08/2014
                Ngày công báo...
                Số công báo
                Lĩnh vựcThuế - Phí - Lệ Phí
                Tình trạng hiệu lựcKhông xác định
                Cập nhật6 năm trước

                Văn bản thay thế

                  Văn bản hướng dẫn

                    Văn bản được hợp nhất

                      Văn bản gốc Công văn 39255/CT-HTr 2014 trả lời chính sách thuế thay đổi bổ sung thông tin đăng ký thuế Hà Nội

                      Lịch sử hiệu lực Công văn 39255/CT-HTr 2014 trả lời chính sách thuế thay đổi bổ sung thông tin đăng ký thuế Hà Nội

                      • 14/08/2014

                        Văn bản được ban hành

                        Trạng thái: Chưa có hiệu lực

                      • 14/08/2014

                        Văn bản có hiệu lực

                        Trạng thái: Có hiệu lực