Công văn 4059/CT-TTHT

Công văn 4059/CT-TTHT năm 2014 về chính sách thuế giá trị gia tăng do Cục thuế thành phố Hồ Chí Minh ban hành

Nội dung toàn văn Công văn 4059/CT-TTHT 2014 chính sách thuế giá trị gia tăng Cục thuế Hồ Chí Minh


TỔNG CỤC THUẾ
CỤC THUẾ TP. HỒ CHÍ MINH
--------

CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
Độc lập - Tự do - Hạnh phúc
---------------

Số: 4059/CT-TTHT
V/v: Chính sách thuế

TP.Hồ Chí Minh, ngày 29 tháng 5 năm 2014

 

Kính gửi:

Công ty TNHH Thương mại Xây dựng Lê Thành
Địa chỉ: 113/89 An Dương Vương, P. An Lạc, Q. Bình Tân
Mã số thuế: 0302384923

Trả lời văn thư số 67/VBLT-2014 ngày 16/5/2014 của Công ty về chính sách thuế giá trị gia tăng (GTGT), Cục Thuế TP có ý kiến như sau:

Căn cứ Khoản 2 Điều 4 Nghị định số 92/2013/NĐ-CP ngày 13/8/2013 của Chính phủ quy định chi tiết thi hành một số điều có hiệu lực từ ngày 01 tháng 7 năm 2013 của Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật thuế thu nhập doanh nghiệp và Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật thuế giá trị gia tăng:

“Giảm 50% mức thuế suất thuế giá trị gia tăng từ ngày 01 tháng 7 năm 2013 đến hết ngày 30 tháng 6 năm 2014 đối với bán, cho thuê hoặc cho thuê mua nhà ở thương mại là căn hộ hoàn thiện có diện tích sàn dưới 70 m2 và có giá bán dưới 15 triệu đồng/m2.

Nhà ở thương mại là căn hộ hoàn thiện quy định tại khoản này là căn hộ được hoàn thành, nghiệm thu theo thiết kế của chủ đầu tư và được sử dụng để ở được ngay sau khi nhận bàn giao; đối với căn hộ cho thuê phải đáp ứng điều kiện có diện tích dưới 70 m2 và có giá trị tương đương với căn hộ cùng loại có giá bán dưới 15 triệu đồng/m2.

Giá bán, giá cho thuê mua, giá cho thuê nhà ở thương mại được ghi rõ trong hợp đồng; đối với trường hợp bán hoặc cho thuê mua là giá bán, giá cho thuê mua đã bao gồm thuế giá trị gia tăng 10% và đã bao gồm phí bảo trì công trình theo quy định. Trường hợp nhà ở thương mại bán theo phương thức trả góp, trả chậm thì giá bán là giá bán trả một lần đã bao gồm thuế giá trị gia tăng 10% và khoản phí bảo trì công trình theo quy định nhưng không bao gồm khoản lãi trả góp, trả chậm và các khoản lãi khác.

. . .”.

Căn cứ Khoản 4 Điều 4 Thông tư số 141/2013/TT-BTC ngày 16/10/2013 của Bộ Tài chính hướng dẫn về thuế TNDN và thuế GTGT:

“Việc áp dụng giảm 50% mức thuế suất thuế GTGT đối với nhà ở thương mại là căn hộ cho thuê phải đáp ứng các điều kiện sau:

a) Căn hộ cho thuê phải đáp ứng điều kiện có diện tích sàn dưới 70m2 và có giá trị tương đương với căn hộ cùng loại có giá bán dưới 15 triệu đồng/m2 .

Căn hộ cùng loại là căn hộ trong cùng khu vực có diện tích, đặc điểm, vị trí tương tự với căn hộ cho thuê tại thời điểm ký hợp đồng cho thuê.

b) Giá bán của căn hộ cùng loại dùng để làm căn cứ xác định giảm thuế suất thuế GTGT cho căn hộ cho thuê tại Khoản này là giá đã bao gồm thuế GTGT 10% và đã bao gồm phí bảo trì công trình theo quy định.

c) Việc giảm 50% mức thuế suất thuế GTGT đối với trường hợp cho thuê nhà ở thương mại được tính trên số tiền cho thuê trả theo quy định tại hợp đồng cho thuê (không phân biệt ngày ký hợp đồng) từ ngày 01/7/2013 đến hết ngày 30/6/2014 (kể cả trường hợp trả trước tiền thuê cho nhiều năm).

Trường hợp doanh nghiệp cho thuê nhà từ ngày 01/7/2013 đến hết ngày 30/6/2014 mà chưa nhận được tiền cho thuê thì xác định giảm 50% mức thuế suất thuế GTGT tính trên số tiền cho thuê từ ngày 01/7/2013 đến hết ngày 30/6/2014”.

Trường hợp Công ty theo trình bày kinh doanh cho thuê nhà ở thương mại là các căn hộ thuộc dự án Lê Thành Twin Towers - Quận Bình Tân, trong hợp đồng thuê có điều khoản quy định giá bán căn hộ trong trường hợp chuyển đổi sang hợp đồng mua bán thì giá bán đã bao gồm thuế GTGT 10% và đã bao gồm phí bảo trì công trình theo quy định của căn hộ là căn cứ để xác định điều kiện về giá căn hộ cho thuê khi áp dụng quy định giảm thuế suất thuế GTGT theo Nghị định số 92/2013/NĐ-CP ngày 13/8/2013 của Chính phủ.

Trường hợp Công ty chia nhỏ căn hộ có diện tích sàn từ 70m2 trở lên hoặc căn hộ có diện tích sàn dưới 70m2 nhưng có giá bán từ 15 triệu đồng/m2 trở lên (đã bao gồm thuế GTGT và phí bảo trì công trình theo quy định) để cho thuê theo nhu cầu của khách hàng thì không được giảm 50% mức thuế suất thuế GTGT.

Cục Thuế TP thông báo Công ty biết để thực hiện theo đúng quy định tại các văn bản quy phạm pháp luật đã được trích dẫn tại văn bản này.

 

 

Nơi nhận:
- Như trên;
- CCT Bình Tân;
- Phòng PC;
- Lưu (TTHT, HC).
1527 – 135482/14 B.Hang

KT. CỤC TRƯỞNG
PHÓ CỤC TRƯỞNG




Trần Thị Lệ Nga

 

Thuộc tính Công văn 4059/CT-TTHT

Loại văn bảnCông văn
Số hiệu4059/CT-TTHT
Cơ quan ban hành
Người ký
Ngày ban hành29/05/2014
Ngày hiệu lực29/05/2014
Ngày công báo...
Số công báo
Lĩnh vựcThương mại, Thuế - Phí - Lệ Phí
Tình trạng hiệu lựcKhông xác định
Cập nhật6 năm trước
Yêu cầu cập nhật văn bản này

Download Công văn 4059/CT-TTHT

Lược đồ Công văn 4059/CT-TTHT 2014 chính sách thuế giá trị gia tăng Cục thuế Hồ Chí Minh


Văn bản bị sửa đổi, bổ sung

    Văn bản liên quan ngôn ngữ

      Văn bản sửa đổi, bổ sung

        Văn bản bị đính chính

          Văn bản được hướng dẫn

            Văn bản đính chính

              Văn bản bị thay thế

                Văn bản hiện thời

                Công văn 4059/CT-TTHT 2014 chính sách thuế giá trị gia tăng Cục thuế Hồ Chí Minh
                Loại văn bảnCông văn
                Số hiệu4059/CT-TTHT
                Cơ quan ban hànhThành phố Hồ Chí Minh
                Người kýTrần Thị Lệ Nga
                Ngày ban hành29/05/2014
                Ngày hiệu lực29/05/2014
                Ngày công báo...
                Số công báo
                Lĩnh vựcThương mại, Thuế - Phí - Lệ Phí
                Tình trạng hiệu lựcKhông xác định
                Cập nhật6 năm trước

                Văn bản thay thế

                  Văn bản được dẫn chiếu

                    Văn bản hướng dẫn

                      Văn bản được hợp nhất

                        Văn bản gốc Công văn 4059/CT-TTHT 2014 chính sách thuế giá trị gia tăng Cục thuế Hồ Chí Minh

                        Lịch sử hiệu lực Công văn 4059/CT-TTHT 2014 chính sách thuế giá trị gia tăng Cục thuế Hồ Chí Minh

                        • 29/05/2014

                          Văn bản được ban hành

                          Trạng thái: Chưa có hiệu lực

                        • 29/05/2014

                          Văn bản có hiệu lực

                          Trạng thái: Có hiệu lực