Công văn 4444/TCT-CS

Công văn 4444/TCT-CS năm 2017 về chính sách thuế giá trị gia tăng đối với dịch vụ tiêm vắc xin do Tổng cục Thuế ban hành

Nội dung toàn văn Công văn 4444/TCT-CS 2017 chính sách thuế giá trị gia tăng đối với dịch vụ tiêm vắc xin


BỘ TÀI CHÍNH
TỔNG CỤC THUẾ
-------

CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
Độc lập - Tự do - Hạnh phúc
---------------

Số: 4444/TCT-CS
V/v thuế GTGT

Hà Nội, ngày 29 tháng 9 năm 2017

 

Kính gửi:

- Cục Thuế thành phố Hồ Chí Minh;
- Công ty Cổ phần Y Khoa Chac 2.
(Đ/c: Số 42 Đặng Văn Bi, P. Bình Thọ, Q. Thủ Đức, TP. HCM)

Tổng cục Thuế nhận được công văn số 9814/VPCP-ĐMDN ngày 15/9/2017 của Văn phòng Chính phủ về kiến nghị của Công ty Cổ phần Y Khoa CHAC 2 chính sách thuế giá trị gia tăng đối với dịch vụ tiêm vắc xin. Về kiến nghị của Công ty Cổ phần Y Khoa Chac 2, Tổng cục Thuế có ý kiến như sau:

Tại khoản 10 Điều 2 Luật phòng chống bệnh truyền nhiễm số 03/2007/QH12 ngày 21/11/2007 quy định:

“10. Vắc xin là chế phẩm chứa kháng nguyên tạo cho cơ thể khả năng đáp ứng miễn dịch, được dùng với mục đích phòng bệnh.”

Tại khoản 1 Điều 1 Luật số 106/2016/QH13 sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật thuế GTGT, Luật thuế TTĐB và Luật Quản lý thuế quy định về đối tượng không chịu thuế GTGT như sau:

“9. Dịch vụ y tế, dịch vụ thú y, bao gồm dịch vụ khám bệnh, chữa bệnh, phòng bệnh cho người và vật nuôi; dịch vụ chăm sóc người cao tuổi, người khuyết tật.”

Tại điểm a khoản 1 Điều 1 Thông tư số 130/2016/TT-BTC ngày 12/8/2016 của Bộ Tài chính hướng dẫn về đối tượng không chịu thuế GTGT như sau:

“9. Dịch vụ y tế, dịch vụ thú y, bao gồm dịch vụ khám bệnh, chữa bệnh, phòng bệnh cho người và vật nuôi, dịch vụ sinh đẻ có kế hoạch, dịch vụ điều dưỡng sức khỏe, phục hồi chức năng cho người bệnh, dịch vụ chăm sóc người cao tuổi, người khuyết tật; vận chuyển người bệnh, dịch vụ cho thuê phòng bệnh, giường bệnh của các cơ sở y tế; xét nghiệm, chiếu, chụp, máu và chế phẩm máu dùng cho người bệnh.

Dịch vụ chăm sóc người cao tuổi, người khuyết tật bao gồm cả chăm sóc về y tế, dinh dưỡng và tổ chức các hoạt động văn hóa, thể thao, giải trí, vật lý trị liệu, phục hồi chức năng cho người cao tuổi, người khuyết tật.

Trường hợp trong gói dịch vụ chữa bệnh (theo quy định của Bộ Y tế) bao gồm cả sử dụng thuốc chữa bệnh thì khoản thu từ tiền thuốc chữa bệnh nằm trong gói dịch vụ chữa bệnh cũng thuộc đối tượng không chịu thuế GTGT.”

Căn cứ các hướng dẫn và quy định nêu trên:

Dịch vụ tiêm vắc xin phòng bệnh cho người là dịch vụ phòng bệnh cho người thuộc đối tượng không chịu thuế giá trị gia tăng.

Đề nghị Công ty Cổ phần Y Khoa Chac 2 liên hệ với Cục Thuế thành phố Hồ Chí Minh để được hướng dẫn về giá gói dịch vụ tiêm phòng vắc xin theo quy định.

Tổng cục Thuế có ý kiến để Cục Thuế thành phố Hồ Chí Minh và Công ty Cổ phần Y Khoa Chac 2 được biết./.

 


Nơi nhận:
- Như trên;
- Văn phòng Chính phủ (để b/cáo);
- Cổng thông tin điện tử Chính phủ;
- Vụ Đổi mới doanh nghiệp - VPCP (để báo cáo)
- Thứ trưởng Đỗ Hoàng Anh Tuấn (để b/cáo);
- Phó TCTr Cao Anh Tuấn (để b/cáo);
- Vụ PC, VP - BTC;
- Vụ PC, VP - TCT;
- Website Tổng cục Thuế;
- Lưu: VT, CS (3b).

TL. TỔNG CỤC TRƯỞNG
VỤ TRƯỞNG VỤ CHÍNH SÁCH




Lưu Đức Huy

 

Đã xem:

Đánh giá:  
 

Thuộc tính Công văn 4444/TCT-CS

Loại văn bảnCông văn
Số hiệu4444/TCT-CS
Cơ quan ban hành
Người ký
Ngày ban hành29/09/2017
Ngày hiệu lực29/09/2017
Ngày công báo...
Số công báo
Lĩnh vựcThuế - Phí - Lệ Phí, Thể thao - Y tế
Tình trạng hiệu lựcKhông xác định
Cập nhật4 năm trước
Yêu cầu cập nhật văn bản này

Download Công văn 4444/TCT-CS

Lược đồ Công văn 4444/TCT-CS 2017 chính sách thuế giá trị gia tăng đối với dịch vụ tiêm vắc xin


Văn bản bị sửa đổi, bổ sung

    Văn bản liên quan ngôn ngữ

      Văn bản sửa đổi, bổ sung

        Văn bản bị đính chính

          Văn bản được hướng dẫn

            Văn bản đính chính

              Văn bản bị thay thế

                Văn bản hiện thời

                Công văn 4444/TCT-CS 2017 chính sách thuế giá trị gia tăng đối với dịch vụ tiêm vắc xin
                Loại văn bảnCông văn
                Số hiệu4444/TCT-CS
                Cơ quan ban hànhTổng cục Thuế
                Người kýLưu Đức Huy
                Ngày ban hành29/09/2017
                Ngày hiệu lực29/09/2017
                Ngày công báo...
                Số công báo
                Lĩnh vựcThuế - Phí - Lệ Phí, Thể thao - Y tế
                Tình trạng hiệu lựcKhông xác định
                Cập nhật4 năm trước

                Văn bản thay thế

                  Văn bản được dẫn chiếu

                    Văn bản hướng dẫn

                      Văn bản được hợp nhất

                        Văn bản gốc Công văn 4444/TCT-CS 2017 chính sách thuế giá trị gia tăng đối với dịch vụ tiêm vắc xin

                        Lịch sử hiệu lực Công văn 4444/TCT-CS 2017 chính sách thuế giá trị gia tăng đối với dịch vụ tiêm vắc xin

                        • 29/09/2017

                          Văn bản được ban hành

                          Trạng thái: Chưa có hiệu lực

                        • 29/09/2017

                          Văn bản có hiệu lực

                          Trạng thái: Có hiệu lực