Công văn 4742/CT-TTHT

Công văn 4742/CT-TTHT năm 2016 về thanh toán qua Ngân hàng do Cục thuế thành phố Hồ Chí Minh ban hành

Nội dung toàn văn Công văn 4742/CT-TTHT thanh toán qua Ngân hàng Hồ Chí Minh 2016


TỔNG CỤC THUẾ
CỤC THUẾ TP.HỒ CHÍ MINH
--------

CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
Độc lập - Tự do - Hạnh phúc
---------------

Số: 4742/CT-TTHT
V/v: Thanh toán qua Ngân hàng

TP.HCM, ngày 25 tháng 05 năm 2016

 

Kính gửi: Công ty TNHH Aeon Việt Nam
Địa chỉ: số 30 Bờ Bao Tân Thắng, P.Sơn Kỳ, Q. Tân Phú, TP.HCM
Mã số thuế: 0311241512

Trả lời văn thư số 0328/AEON của Công ty và Thanh toán qua Ngân hàng, (Cục Thuế TP nhận được ngày 28/04/2016) Cục Thuế TP có ý kiến như sau:

Căn cứ Khoản 1 Điều 31 Luật doanh nghiệp số 68/2014/QH13 ngày 26/11/2014 do Quốc hội ban hành có hiệu lực thi hành từ ngày 01/07/2015:

Điều 31. Đăng ký thay đổi nội dung Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp

1. Doanh nghiệp phải đăng ký với Cơ quan đăng ký kinh doanh khi thay đổi nội dung Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp quy định tại Điều 29 của Luật này.

Căn cứ Khoản 10 Điều 1 Thông tư số 26/2015/TT-BTC ngày 27/02/2015 của Bộ Tài chính sửa đổi, bổ sung Điều 15 (đã được sửa đổi, bổ sung tại Thông tư số 119/2014/TT-BTC ngày 25/8/2014 và Thông tư số 151/2014/TT-BTC ngày 10/10/2014 của Bộ Tài chính) như sau:

“Điều 15. Điều kiện khấu trừ thuế giá trị gia tăng đầu vào

1. Có hóa đơn giá trị gia tăng hợp pháp của hàng hóa, dịch vụ mua vào hoặc chứng từ nộp thuế giá trị gia tăng khâu nhập khẩu hoặc chứng từ nộp thuế GTGT thay cho phía nước ngoài theo hướng dẫn của Bộ Tài chính áp dụng đối với các tổ chức nước ngoài không có tư cách pháp nhân Việt Nam và cá nhân nước ngoài kinh doanh hoặc có thu nhập phát sinh tại Việt Nam.

2. Có chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt đối với hàng hóa, dịch vụ mua vào (bao gồm cả hàng hóa nhập khẩu) từ hai mươi triệu đồng trở lên, trừ các trường hợp giá trị hàng hóa, dịch vụ nhập khẩu từng lần có giá trị dưới hai mươi triệu đồng, hàng hóa, dịch vụ mua vào từng lần theo hóa đơn dưới hai mươi triệu đồng theo giá đã có thuế GTGT và trường hợp cơ sở kinh doanh nhập khẩu hàng hóa là quà biếu, quà tặng của tổ chức, cá nhân ở nước ngoài.

Chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt gồm chứng từ thanh toán qua ngân hàng và chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt khác hướng dẫn tại khoản 3 và khoản 4 Điều này.

3. Chứng từ thanh toán qua ngân hàng được hiểu là có chứng từ chứng minh việc chuyển tiền từ tài khoản của bên mua sang tài khoản của bên bán (tài khoản của bên mua và tài khoản của bên bán phải là tài khoản đã đăng ký hoặc thông báo với cơ quan thuế. Bên mua không cần phải đăng ký hoặc thông báo với cơ quan thuế tài khoản tiền vay tại các tổ chức tín dụng dùng để thanh toán cho nhà cung cấp) mở tại các tổ chức cung ứng dịch vụ thanh toán theo các hình thức thanh toán phù hợp với quy định của pháp luật hiện hành như séc, ủy nhiệm chi hoặc lệnh chi, ủy nhiệm thu, nhờ thu, thẻ ngân hàng, thẻ tín dụng, sim điện thoại (ví điện tử) và các hình thức thanh toán khác theo quy định (bao gồm cả trường hợp bên mua thanh toán từ tài khoản của bên mua sang tài khoản bên bán mang tên chủ doanh nghiệp tư nhân hoặc bên mua thanh toán từ tài khoản của bên mua mang tên chủ doanh nghiệp tư nhân sang tài khoản bên bán nếu tài khoản này đã được đăng ký giao dịch với cơ quan thuế).

…”

Căn cứ công văn số 1175/TCT-KK ngày 21/03/2016 của Tổng cục thuế V/v: khấu trừ thuế GTGT;

Căn cứ các quy định trên, trường hợp Công ty mua hàng của các nhà cung cấp, tất cả các khoản thanh toán cho nhà cung cấp đều thực hiện chuyển khoản qua Ngân hàng nếu tài khoản của Công ty (dùng để chuyển tiền cho nhà cung cấp) và tài khoản của nhà cung cấp (dùng để nhận tiền do bên mua hàng thanh toán) đều đã đăng ký hoặc thông báo với cơ quan Thuế hoặc cơ quan đăng ký kinh doanh (từ ngày 01/07/2015) thì đáp ứng về điều kiện thanh toán không dùng tiền mặt để làm căn cứ kê khai thuế.

Cục Thuế TP. trả lời Công ty để biết và thực hiện theo đúng các văn bản quy phạm pháp luật đã được trích dẫn tại công văn này./.

 

 

Nơi nhận:
- Như trên;
- Phòng Pháp chế;
- Phòng Kiểm Tra số 2;
- Lưu: HC, TTHT.
946-1524681916 Trung

KT CỤC TRƯỞNG
PHÓ CỤC TRƯỞNG




Trần Thị Lệ Nga

 

 

Đã xem:

Đánh giá:  
 

Thuộc tính Công văn 4742/CT-TTHT

Loại văn bảnCông văn
Số hiệu4742/CT-TTHT
Cơ quan ban hành
Người ký
Ngày ban hành25/05/2016
Ngày hiệu lực25/05/2016
Ngày công báo...
Số công báo
Lĩnh vựcTiền tệ - Ngân hàng, Thuế - Phí - Lệ Phí
Tình trạng hiệu lựcKhông xác định
Cập nhật5 năm trước
Yêu cầu cập nhật văn bản này

Download Công văn 4742/CT-TTHT

Lược đồ Công văn 4742/CT-TTHT thanh toán qua Ngân hàng Hồ Chí Minh 2016


Văn bản bị sửa đổi, bổ sung

    Văn bản liên quan ngôn ngữ

      Văn bản sửa đổi, bổ sung

        Văn bản bị đính chính

          Văn bản được hướng dẫn

            Văn bản đính chính

              Văn bản bị thay thế

                Văn bản hiện thời

                Công văn 4742/CT-TTHT thanh toán qua Ngân hàng Hồ Chí Minh 2016
                Loại văn bảnCông văn
                Số hiệu4742/CT-TTHT
                Cơ quan ban hànhCục thuế thành phố Hồ Chí Minh
                Người kýTrần Thị Lệ Nga
                Ngày ban hành25/05/2016
                Ngày hiệu lực25/05/2016
                Ngày công báo...
                Số công báo
                Lĩnh vựcTiền tệ - Ngân hàng, Thuế - Phí - Lệ Phí
                Tình trạng hiệu lựcKhông xác định
                Cập nhật5 năm trước

                Văn bản thay thế

                  Văn bản được dẫn chiếu

                    Văn bản hướng dẫn

                      Văn bản được hợp nhất

                        Văn bản gốc Công văn 4742/CT-TTHT thanh toán qua Ngân hàng Hồ Chí Minh 2016

                        Lịch sử hiệu lực Công văn 4742/CT-TTHT thanh toán qua Ngân hàng Hồ Chí Minh 2016

                        • 25/05/2016

                          Văn bản được ban hành

                          Trạng thái: Chưa có hiệu lực

                        • 25/05/2016

                          Văn bản có hiệu lực

                          Trạng thái: Có hiệu lực