Công văn 4952/CT-TTHT

Công văn 4952/CT-TTHT năm 2016 về lập hóa đơn do Cục thuế thành phố Hồ Chí Minh ban hành

Nội dung toàn văn Công văn 4952/CT-TTHT lập hóa đơn thành phố Hồ Chí Minh 2016


TỔNG CỤC THUẾ
CỤC THU TP.H CHÍ MINH
-------

CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
Độc lập - Tự do - Hạnh phúc
---------------

Số: 4952/CT-TTHT
V/v: Lập hóa đơn

Thành phố H Chí Minh, ngày 31 tháng 5 năm 2016

 

Kính gửi: Công ty Cổ Phần Dầu Thực Vật Tường An
Địa chỉ: 48/5 Phan Huy Ích, P.15, Q.Tân Bình, TP.HCM
Mã số thuế: 0303498754

Trả lời văn bản số 265/CV-DTA ngày 07/04/2016 của Công ty theo phiếu chuyển số 269/PC-TCT ngày 19/04/2016 của Tổng cục Thuế về lập hóa đơn, Cục Thuế TP có ý kiến như sau:

Căn cứ Thông tư số 219/2013/TT-BTC ngày 31/12/2013 của Bộ Tài chính hướng dẫn về thuế giá trị gia tăng (GTGT):

+ Tại Khoản 1 Điều 5 quy định các trường hợp không phải kê khai, tính nộp thuế GTGT:

“Tổ chức, cá nhân nhận các khoản thu về bồi thường bằng tiền (bao gồm cả tiền bồi thường về đất và tài sản trên đất khi bị thu hồi đất theo quyết định của cơ quan Nhà nước có thẩm quyền), tiền thưởng, tiền hỗ trợ, tiền chuyển nhượng quyền phát thải và các khoản thu tài chính khác.

Cơ sở kinh doanh khi nhận khoản tiền thu về bồi thường, tiền thưởng, tiền hỗ trợ nhận được, tiền chuyển nhượng quyền phát thải và các khoản thu tài chính khác thì lập chứng từ thu theo quy định. Đối với cơ sở kinh doanh chi tiền, căn cứ mục đích chi để lập chứng từ chi tiền.

Trường hợp bồi thường bằng hàng hóa, dịch vụ, cơ sở bồi thường phải lập hóa đơn và kê khai, tính, nộp thuế GTGT như đối với bán hàng hóa, dịch vụ; cơ sở nhận bồi thường kê khai, khấu trừ theo quy định.

Trường hợp cơ sở kinh doanh nhận tiền của tổ chức, cá nhân để thực hiện dịch vụ cho tổ chức, cá nhân như sửa chữa, bảo hành, khuyến mại, quảng cáo thì phải kê khai, nộp thuế theo quy định.

…”

+ Tại Khoản 22 Điều 7 quy định giá tính thuế:

“…

Trường hp cơ sở kinh doanh áp dụng hình thức chiết khấu thương mại dành cho khách hàng (nếu có) thì giá tính thuế GTGT là giá bán đã chiết khấu thương mại dành cho khách hàng. Trường hợp việc chiết khấu thương mại căn cứ vào số lượng, doanh số hàng hóa, dịch vụ thì số tin chiết khấu của hàng hóa đã bán được tính điều chỉnh trên hóa đơn bán hàng hóa, dịch vụ của lần mua cuối cùng hoặc kỳ tiếp sau. Trường hp số tiền chiết khấu được lập khi kết thúc chương trình (kỳ) chiết khấu hàng bán thì được lập hóa đơn điều chỉnh kèm bảng kê các số hóa đơn cần điều chỉnh, số tiền, tiền thuế điều chỉnh. Căn cứ vào hóa đơn điều chỉnh, bên bán và bên mua kê khai điu chỉnh doanh thu mua, bán, thuế đầu ra, đầu vào.

…”

Trường hợp Công ty có hỗ trợ cho nhà phân phi khoản chi phí tiếp thị bán hàng (bao gồm các khoản tiền lương, thưởng, bảo hiểm bắt buộc và các khoản khác) để nhà phân phối thuê nhân viên bán các sản phẩm của Công ty tại nhà phân phối và chi hỗ trợ cho mục đích bán hàng khác (chi phí mở và duy trì mã hàng, thẻ khách hàng, hỗ trợ trung tâm thu mua) thì khi nhận tin nhà phân phối không phải lập hóa đơn.

Đối với các khoản thưởng theo doanh số, thưởng cho khách hàng thân thiết theo hình thức chiết khấu thương mại Công ty thực hiện theo hướng dẫn tại Khoản 22 Điều 7 Thông tư số 219/2013/TT-BTC.

Cục Thuế TP thông báo Công ty biết để thực hiện theo đúng quy định tại các văn bản quy phạm pháp luật đã được trích dn tại văn bản này.

 


Nơi nhận:
- Như trên;
- P.KT1;
- P.PC;
- Lưu VT; TTHT.
11352-917-260416-tt
thien

KT. CỤC TRƯỞNG
PHÓ CỤC TRƯỞNG




Trần Thị Lệ Nga

 

Đã xem:

Đánh giá:  
 

Thuộc tính Công văn 4952/CT-TTHT

Loại văn bảnCông văn
Số hiệu4952/CT-TTHT
Cơ quan ban hành
Người ký
Ngày ban hành31/05/2016
Ngày hiệu lực31/05/2016
Ngày công báo...
Số công báo
Lĩnh vựcThuế - Phí - Lệ Phí, Kế toán - Kiểm toán
Tình trạng hiệu lựcKhông xác định
Cập nhật5 năm trước
Yêu cầu cập nhật văn bản này

Lược đồ Công văn 4952/CT-TTHT lập hóa đơn thành phố Hồ Chí Minh 2016


Văn bản bị sửa đổi, bổ sung

    Văn bản liên quan ngôn ngữ

      Văn bản sửa đổi, bổ sung

        Văn bản bị đính chính

          Văn bản được hướng dẫn

            Văn bản đính chính

              Văn bản bị thay thế

                Văn bản hiện thời

                Công văn 4952/CT-TTHT lập hóa đơn thành phố Hồ Chí Minh 2016
                Loại văn bảnCông văn
                Số hiệu4952/CT-TTHT
                Cơ quan ban hànhCục thuế thành phố Hồ Chí Minh
                Người kýTrần Thị Lệ Nga
                Ngày ban hành31/05/2016
                Ngày hiệu lực31/05/2016
                Ngày công báo...
                Số công báo
                Lĩnh vựcThuế - Phí - Lệ Phí, Kế toán - Kiểm toán
                Tình trạng hiệu lựcKhông xác định
                Cập nhật5 năm trước

                Văn bản thay thế

                  Văn bản được dẫn chiếu

                    Văn bản hướng dẫn

                      Văn bản được hợp nhất

                        Văn bản gốc Công văn 4952/CT-TTHT lập hóa đơn thành phố Hồ Chí Minh 2016

                        Lịch sử hiệu lực Công văn 4952/CT-TTHT lập hóa đơn thành phố Hồ Chí Minh 2016

                        • 31/05/2016

                          Văn bản được ban hành

                          Trạng thái: Chưa có hiệu lực

                        • 31/05/2016

                          Văn bản có hiệu lực

                          Trạng thái: Có hiệu lực