Công văn 4973/CT-TTHT

Công văn 4973/CT-TTHT năm 2016 về chi phí được trừ do Cục thuế thành phố Hồ Chí Minh ban hành

Nội dung toàn văn Công văn 4973/CT-TTHT chi phí được trừ thành phố Hồ Chí Minh 2016


TNG CỤC THUẾ
CỤC THUẾ TP.HỒ CHÍ MINH
-------

CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
Độc lập - Tự do - Hạnh phúc
---------------

Số: 4973/CT-TTHT
V/v: Chi phí được trừ.

Thành phố Hồ Chí Minh, ngày 31 tháng 05 năm 2016.

 

Kính gửi: Công ty TNHH Hsiehs Biotech
Địa chỉ: Lô Va.7b-09, Va.11a, Va.11b đường 15 KCX Tân Thuận, Q.7, TP.HCM
Mã số thuế: 0304578730

Trả lời văn thư số 160504/HS ngày 04/05/2016 của Công ty về chi phí được trừ, Cục Thuế TP có ý kiến như sau:

Căn cứ Điều 4 Thông tư số 96/2015/TT-BTC ngày 22/6/2015 hướng dẫn về thuế thu nhập doanh nghiệp sửa đổi, bổ sung Điều 6 Thông tư số 78/2014/TT-BTC (đã được sửa đổi, bổ sung tại Khoản 2 Điều 6 Thông tư số 119/2014/TT-BTC và Điều 1 Thông tư số 151/2014/TT-BTC) như sau:

“Điều 6. Các khoản chi được trừ và không được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế

2. Các khoản chi không được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế bao gồm:

Trường hợp doanh nghiệp cử người lao động đi công tác (bao gồm công tác trong nước và công tác nước ngoài) nếu có phát sinh chi phí từ 20 triệu đồng trở lên, chi phí mua vé máy bay mà các khoản chi phí này được thanh toán bng thẻ ngân hàng của cá nhân thì đủ điều kiện là hình thức thanh toán không dùng tiền mặt và tính vào chi phí được trừ nếu đáp ứng đủ các điều kiện sau:

- Có hóa đơn, chứng từ phù hợp do người cung cấp hàng hóa, dịch vụ giao xuất.

- Doanh nghiệp có quyết định hoặc văn bản cử người lao động đi công tác.

- Quy chế tài chính hoặc quy chế nội bộ của doanh nghiệp cho phép người lao động được phép thanh toán khoản công tác phí, mua vé máy bay bằng thẻ ngân hàng do cá nhân là chủ th và khoản chi này sau đó được doanh nghiệp thanh toán lại cho người lao động...

Trường hợp doanh nghiệp có mua vé máy bay qua website thương mại điện tử cho người lao động đi công tác để phục vụ hoạt động sản xuất kinh doanh của doanh nghiệp thì chứng từ làm căn cứ để tính vào chi phí được trừ là vé máy bay điện tử, thẻ lên máy bay (boarding pass) và chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt của doanh nghiệp có cá nhân tham gia hành trình vận chuyển. Trường hợp doanh nghiệp không thu hồi được thẻ lên máy bay của người lao động thì chứng từ làm căn cứ để tính vào chi phí được trừ là vé máy bay điện tử, quyết định hoặc văn bản cử người lao động đi công tác và chứng từ thanh toán không dùng tin mặt của doanh nghiệp có cá nhân tham gia hành trình vận chuyn.”

Căn cứ quy định trên, trường hp Công ty theo trình bày có cử nhân viên đi công tác (trong và ngoài nước) và mua vé máy bay qua website thương mại điện tử, theo quy chế nội bộ của Công ty thì nhân viên đi công tác được phép thanh toán khoản công tác phí, vé máy bay bằng thẻ ngân hàng, thẻ tín dụng do nhân viên là chủ thẻ và khoản chi này được Công ty thanh toán lại cho nhân viên thì chi phí vé máy bay được tính vào chi phí được trừ khi tính thuế thu nhập doanh nghiệp. Trường hp chi phí vé máy bay được thanh toán bằng thẻ tín dụng không phải của người lao động đi công tác thì không được tính vào chi phí được trừ khi tính thuế thu nhập doanh nghiệp.

Cục Thuế TP thông báo Công ty biết để thực hiện theo đúng quy định tại các văn bản quy phạm pháp luật đã được trích dẫn tại văn bản này./.

 


Nơi nhận:
- Như trên;
- P.PC;
- P.KT1;
- Lưu: VT, TTHT.

976-15757982/16-TPVu

KT. CỤC TRƯỞNG
PHÓ CỤC TRƯỞNG




Trần Thị Lệ Nga

 

Đã xem:

Đánh giá:  
 

Thuộc tính Công văn 4973/CT-TTHT

Loại văn bảnCông văn
Số hiệu4973/CT-TTHT
Cơ quan ban hành
Người ký
Ngày ban hành31/05/2016
Ngày hiệu lực31/05/2016
Ngày công báo...
Số công báo
Lĩnh vựcThuế - Phí - Lệ Phí
Tình trạng hiệu lựcKhông xác định
Cập nhật5 năm trước
Yêu cầu cập nhật văn bản này

Lược đồ Công văn 4973/CT-TTHT chi phí được trừ thành phố Hồ Chí Minh 2016


Văn bản bị sửa đổi, bổ sung

    Văn bản liên quan ngôn ngữ

      Văn bản sửa đổi, bổ sung

        Văn bản bị đính chính

          Văn bản được hướng dẫn

            Văn bản đính chính

              Văn bản bị thay thế

                Văn bản hiện thời

                Công văn 4973/CT-TTHT chi phí được trừ thành phố Hồ Chí Minh 2016
                Loại văn bảnCông văn
                Số hiệu4973/CT-TTHT
                Cơ quan ban hànhCục thuế thành phố Hồ Chí Minh
                Người kýTrần Thị Lệ Nga
                Ngày ban hành31/05/2016
                Ngày hiệu lực31/05/2016
                Ngày công báo...
                Số công báo
                Lĩnh vựcThuế - Phí - Lệ Phí
                Tình trạng hiệu lựcKhông xác định
                Cập nhật5 năm trước

                Văn bản thay thế

                  Văn bản được dẫn chiếu

                    Văn bản hướng dẫn

                      Văn bản được hợp nhất

                        Văn bản gốc Công văn 4973/CT-TTHT chi phí được trừ thành phố Hồ Chí Minh 2016

                        Lịch sử hiệu lực Công văn 4973/CT-TTHT chi phí được trừ thành phố Hồ Chí Minh 2016

                        • 31/05/2016

                          Văn bản được ban hành

                          Trạng thái: Chưa có hiệu lực

                        • 31/05/2016

                          Văn bản có hiệu lực

                          Trạng thái: Có hiệu lực