Công văn 5310/TCT-HT

Công văn 5310/TCT-HT xem xét tiền sử dụng đất đã nộp Ngân sách Nhà nước do Tổng cục Thuế ban hành

Nội dung toàn văn Công văn 5310/TCT-HT tiền sử dụng đất đã nộp Ngân sách Nhà nước


BỘ TÀI CHÍNH
TỔNG CỤC THUẾ
-------

CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
Độc lập - Tự do - Hạnh phúc
---------------

Số: 5310/TCT-HT
V/v xem xét tiền sử dụng đất đã nộp NSNN.

Hà Nội, ngày 21 tháng 12 năm 2007

 

Kính gửi: Công ty TNHH SX & TM Nhơn Hoà (124/9B Ung Văn Khiêm (XVNT cũ), P.25, Q.BT)

Tổng cục Thuế nhận được công văn số 348/Cty-07 ngày 17 tháng 10 năm 2007 của Công ty về việc đề nghị xem xét tiền sử dụng đất Công ty đã nộp Ngân sách Nhà nước. Về vấn đề này, Tổng cục Thuế có ý kiến như sau:

Tại Khoản 5, Điều 2, Nghị định số 87/CP ngày 17/8/1994 của Chính phủ quy định: “ Uỷ ban nhân dân các tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương (sau đây gọi tắt là Uỷ ban nhân dân cấp tỉnh) thực hiện việc phân hạng đất khu dân cư ở nông thôn, căn cứ vào loại đô thị theo quy định hiện hành và tình hình thực tế ở địa phương mà quyết định loại đường phố và vị trí đất của các đô thị ở địa phương làm cơ sở xác định giá đất.”

Tại Khoản 1, Điều 4, Nghị định số 87/CP quy định: “1- Căn cứ vào bảng khung giá của Chính phủ, Uỷ ban nhân dân cấp tỉnh quy định giá các loại đất để làm cơ sở tính thuế chuyển quyền sử dụng đất, thu tiền khi giao đất, cho thuê đất, tính giá trị tài sản khi giao đất, bồi thường thiệt hại về đất khi thu hồi ... Trong trường hợp cùng một loại đô thị mà đất có khả năng sinh lợi khác nhau, mức độ hoàn thiện cơ sở hạ tầng khác nhau, thì địa phương được phép vận dụng hệ số Điều chỉnh khung giá (K) từ 0,8 đến 1,2 lần mức giá của cùng loại đô thị, cùng loại đường phố và vị trí đất quy định trong Bảng khung giá đất đô thị.”

Điều 8 Nghị định số 22/1998/NĐ-CP quy định về giá đất để tính đền bù thiệt hại: “Giá đất để tính đền bù thiệt hại do Chủ tịch Uỷ ban nhân dân tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương quyết định cho từng dự án theo đề nghị của Sở Tài chính - Vật giá, có sự tham gia của các ngành có liên quan.

Giá đất để tính đền bù thiệt hại được xác định trên cơ sở giá đất của địa phương ban hành theo quy định của Chính phủ nhân với hệ số K để đảm bảo giá đất đền bù phù hợp với khả năng sinh lợi và giá chuyển nhượng quyền sử dụng đất ở địa phương”

Căn cứ vào quy định trên, việc xác định vị trí đất để làm căn cứ xác định giá đất tính thu tiền sử dụng đất và mức chi phí đến bù thiệt hại về đất được khấu trừ vào tiền sử dụng đất phải nộp thuộc thẩm quyền của UBND thành phố Hồ Chí Minh. Do vậy, đề nghị Công ty báo cáo UBND thành phố và Cục thuế thành phố để được xem xét giải quyết theo thẩm quyền đảm bảo phù hợp với tình hình thực tế của đơn vị.

Tổng cục Thuế trả lời để Công ty TNHH SX&TM Nhơn hòa được biết và thực hiện./.

 

 

Nơi nhận:
- Như trên;
- Cục Thuế TP HCM;
- Chi cục Thuế quận Thủ Đức

KT.TỔNG CỤC TRƯỞNG
PHÓ TỔNG CỤC TRƯỞNG




Phạm Duy Khương

 

Đã xem:

Đánh giá:  
 

Thuộc tính Công văn 5310/TCT-HT

Loại văn bảnCông văn
Số hiệu5310/TCT-HT
Cơ quan ban hành
Người ký
Ngày ban hành21/12/2007
Ngày hiệu lực21/12/2007
Ngày công báo...
Số công báo
Lĩnh vựcThuế - Phí - Lệ Phí, Bất động sản
Tình trạng hiệu lựcKhông xác định
Cập nhật15 năm trước
Yêu cầu cập nhật văn bản này

Download Công văn 5310/TCT-HT

Lược đồ Công văn 5310/TCT-HT tiền sử dụng đất đã nộp Ngân sách Nhà nước


Văn bản bị sửa đổi, bổ sung

    Văn bản liên quan ngôn ngữ

      Văn bản sửa đổi, bổ sung

        Văn bản bị đính chính

          Văn bản được hướng dẫn

            Văn bản đính chính

              Văn bản bị thay thế

                Văn bản hiện thời

                Công văn 5310/TCT-HT tiền sử dụng đất đã nộp Ngân sách Nhà nước
                Loại văn bảnCông văn
                Số hiệu5310/TCT-HT
                Cơ quan ban hànhTổng cục Thuế
                Người kýPhạm Duy Khương
                Ngày ban hành21/12/2007
                Ngày hiệu lực21/12/2007
                Ngày công báo...
                Số công báo
                Lĩnh vựcThuế - Phí - Lệ Phí, Bất động sản
                Tình trạng hiệu lựcKhông xác định
                Cập nhật15 năm trước

                Văn bản thay thế

                  Văn bản được căn cứ

                    Văn bản hợp nhất

                      Văn bản gốc Công văn 5310/TCT-HT tiền sử dụng đất đã nộp Ngân sách Nhà nước

                      Lịch sử hiệu lực Công văn 5310/TCT-HT tiền sử dụng đất đã nộp Ngân sách Nhà nước

                      • 21/12/2007

                        Văn bản được ban hành

                        Trạng thái: Chưa có hiệu lực

                      • 21/12/2007

                        Văn bản có hiệu lực

                        Trạng thái: Có hiệu lực