Công văn 5381/CT-TTHT

Công văn 5381/CT-TTHT năm 2016 về kê khai nộp thuế đối với chi nhánh hạch toán phụ thuộc cùng địa bàn do Cục thuế thành phố Hồ Chí Minh ban hành

Nội dung toàn văn Công văn 5381/CT-TTHT kê khai nộp thuế chi nhánh hạch toán phụ thuộc cùng địa bàn Hồ Chí Minh 2016


TNG CỤC THU
CỤC THUẾ TP. HỒ CHÍ MINH
-------

CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
Độc lập - Tự do - Hạnh phúc
---------------

Số: 5381/CT-TTHT
V/v: Kê khai thuế

Thành phố Hồ Chí Minh, ngày 10 tháng 06 năm 2016

 

Kính gửi: Công Ty TNHH TM Và May Mặc Thảo Uyên
Địa chỉ: 2977/1176A Quốc Lộ 1A, KP5, P, Tân Thới Nhất, Q. 12, TP. HCM
MST: 0304335600

Trả lời văn thư số 02/CV-TU-2016 ngày 03/5/2016 của Công ty về kê khai nộp thuế, Cục Thuế TP có ý kiến như sau:

Căn cứ Thông tư số 156/2013/TT-BTC ngày 06/11/2013 của Bộ Tài chính hướng dẫn thi hành một số Điều của Luật Quản lý thuế:

+ Tại Khoản 1, Điều 11 quy định:

“1. Trách nhiệm nộp hồ sơ khai thuế giá trị gia tăng cho cơ quan thuế

a) Người nộp thuế nộp hồ sơ khai thuế giá trị gia tăng cho cơ quan thuế quản lý trực tiếp.

b) Trường hợp người nộp thuế có đơn vị trực thuộc kinh doanh địa phương cấp tnh, thành phố trực thuộc trung ương cùng nơi người nộp thuế có trụ sở chính thì người nộp thuế thực hiện khai thuế giá trị gia tăng chung cho cả đơn vị trực thuộc.

Nếu đơn vị trực thuộc có con dấu, tài khoản tiền gửi ngân hàng, trực tiếp bán hàng hóa, dịch vụ, kê khai đầy đủ thuế giá trị gia tăng đầu vào, đầu ra có nhu cầu kê khai nộp thuế riêng phải đăng ký nộp thuế riêng và sử dụng hóa đơn riêng.

Căn cứ tình hình thực tế trên địa bàn quản lý, giao Cục trưởng Cục Thuế địa phương quyết định về nơi kê khai thuế đối với trường hợp người nộp thuế có hoạt động kinh doanh dịch vụ ăn uống, nhà hàng, khách sạn, massage, karaoke.

…”

+ Tại Khoản 1, Điều 12 quy định:

“1. Trách nhiệm nộp hồ sơ khai thuế thu nhập doanh nghiệp cho cơ quan thuế.

a) Người nộp thuế nộp hồ sơ khai thuế thu nhập doanh nghiệp cho cơ quan thuế quản lý trực tiếp.

c) Trường hợp người nộp thuế có đơn v trực thuộc nhưng hạch toán phụ thuộc thì đơn vị trực thuộc đó không phải nộp h sơ khai thuế thu nhập doanh nghiệp; khi nộp h khai thuế thu nhập doanh nghiệp, người nộp thuế có trách nhiệm khai tập trung tại trụ sở chính cả phn phát sinh tại đơn vị trực thuộc…

Căn cứ Thông tư số 219/2013/TT-BTC ngày 31/12/2013 của Bộ Tài chính hướng dẫn về thuế giá trị gia tăng (GTGT);

Căn cứ Thông tư số 78/2014/TT-BTC ngày 18/6/2014 của Bộ Tài chính hướng dẫn về thuế thu nhập doanh nghiệp (TNDN);

Trường hợp Công ty theo trình bày, thành lập Chi nhánh hạch toán phụ thuộc cùng địa bàn (TP. HCM), có con dấu, tài khoản ngân hàng riêng, được Công ty ủy quyền ký hợp đồng mua bán hàng hóa, sử dụng mẫu hóa đơn chung với Công ty, kê khai thuế GTGT, thuế TNDN tập trung tại Công ty thì các khoản chi phí phát sinh phục vụ cho hoạt động sản xuất kinh doanh của Chi nhánh có hóa đơn đu vào mang tên, địa ch, mã s thuế của Chi nhánh được tính vào chi phí được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế TNDN, được khấu trừ hoặc hoàn thuế GTGT tại Công ty nếu đáp ứng các điều kiện quy định.

Cục Thuế TP thông báo Công ty biết để thực hiện theo đúng quy định tại các văn bản quy phạm pháp luật đã được trích dẫn tại văn bản này.

 


Nơi nhận:
- Như trên;
- P
.KT4;
- P.PC;

- Lưu
TTHT, VT.
1015/16 Thêu

KT. CỤC TRƯỞNG
PHÓ CỤC TRƯỞNG




Trần Thị Lệ Nga

 

Đã xem:

Đánh giá:  
 

Thuộc tính Công văn 5381/CT-TTHT

Loại văn bảnCông văn
Số hiệu5381/CT-TTHT
Cơ quan ban hành
Người ký
Ngày ban hành10/06/2016
Ngày hiệu lực10/06/2016
Ngày công báo...
Số công báo
Lĩnh vựcThuế - Phí - Lệ Phí
Tình trạng hiệu lựcKhông xác định
Cập nhật5 năm trước
Yêu cầu cập nhật văn bản này

Lược đồ Công văn 5381/CT-TTHT kê khai nộp thuế chi nhánh hạch toán phụ thuộc cùng địa bàn Hồ Chí Minh 2016


Văn bản bị sửa đổi, bổ sung

    Văn bản liên quan ngôn ngữ

      Văn bản sửa đổi, bổ sung

        Văn bản bị đính chính

          Văn bản được hướng dẫn

            Văn bản đính chính

              Văn bản bị thay thế

                Văn bản hiện thời

                Công văn 5381/CT-TTHT kê khai nộp thuế chi nhánh hạch toán phụ thuộc cùng địa bàn Hồ Chí Minh 2016
                Loại văn bảnCông văn
                Số hiệu5381/CT-TTHT
                Cơ quan ban hànhCục thuế thành phố Hồ Chí Minh
                Người kýTrần Thị Lệ Nga
                Ngày ban hành10/06/2016
                Ngày hiệu lực10/06/2016
                Ngày công báo...
                Số công báo
                Lĩnh vựcThuế - Phí - Lệ Phí
                Tình trạng hiệu lựcKhông xác định
                Cập nhật5 năm trước

                Văn bản thay thế

                  Văn bản được dẫn chiếu

                    Văn bản hướng dẫn

                      Văn bản được hợp nhất

                        Văn bản gốc Công văn 5381/CT-TTHT kê khai nộp thuế chi nhánh hạch toán phụ thuộc cùng địa bàn Hồ Chí Minh 2016

                        Lịch sử hiệu lực Công văn 5381/CT-TTHT kê khai nộp thuế chi nhánh hạch toán phụ thuộc cùng địa bàn Hồ Chí Minh 2016

                        • 10/06/2016

                          Văn bản được ban hành

                          Trạng thái: Chưa có hiệu lực

                        • 10/06/2016

                          Văn bản có hiệu lực

                          Trạng thái: Có hiệu lực