Công văn 5829/CT-TTHT

Công văn 5829/CT-TTHT năm 2013 lập hóa đơn do Cục thuế thành phố Hồ Chí Minh ban hành

Nội dung toàn văn Công văn 5829/CT-TTHT 2013 lập hóa đơn Cục thuế Hồ Chí Minh


TỔNG CỤC THUẾ
CỤC THUẾ TP. HỒ CHÍ MINH
--------

CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
Độc lập - Tự do - Hạnh phúc
---------------

Số: 5829/CT-TTHT
V/v: Lập hoá đơn

TP. Hồ Chí Minh, ngày 22 tháng 8 năm 2013

 

Kính gửi:

Công ty Liên Doanh Đại Lý Vận Tải EVERGREEN (Việt Nam)
Địa chỉ: 81-83-83B-85 Hàm Nghi, P. Nguyễn Thái Bình, Q.1, TP.HCM
Mã số thuế : 0302986886

 

Trả lời văn thư số 01-08/2013/FIN ngày 16/08/2013 của Công ty về lập hóa đơn, Cục Thuế TP có ý kiến như sau:

Căn cứ Khoản 2c Điều 14 Thông tư số 64/2013/TT-BTC ngày 15/5/2013 của Bộ Tài Chính hướng dẫn về hoá đơn bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ (có hiệu lực từ ngày 01/07/2013):

“ Tiêu thức “Số thứ tự, tên hàng hóa, dịch vụ, đơn vị tính, số lượng, đơn giá, thành tiền”: ghi theo thứ tự tên hàng hóa, dịch vụ bán ra; gạch chéo phần bỏ trống (nếu có). Trường hợp hoá đơn tự in hoặc hoá đơn đặt in được lập bằng máy tính nếu có phần còn trống trên hoá đơn thì gạch chéo bằng bút mực, loại mực không phai, không sử dụng mực đỏ.

Trường hợp người bán quy định mã hàng hoá, dịch vụ để quản lý thì khi ghi hoá đơn phải ghi cả mã hàng hoá và tên hàng hoá.

Các loại hàng hoá cần phải đăng ký quyền sử dụng, quyền sở hữu thì phải ghi trên hoá đơn các loại số hiệu, ký hiệu đặc trưng của hàng hoá mà khi đăng ký pháp luật có yêu cầu. Ví dụ: số khung, số máy của ô tô, mô tô; địa chỉ, cấp nhà, chiều dài, chiều rộng, số tầng của ngôi nhà hoặc căn hộ…

Các loại hàng hoá, dịch vụ đặc thù như điện, nước, điện thoại, xăng dầu, bảo hiểm…được bán theo kỳ nhất định thì trên hoá đơn phải ghi cụ thể kỳ cung cấp hàng hoá, dịch vụ. ”

Trường hợp Công ty theo trình bày sử dụng phần mềm kế toán đặc thù khi xuất hóa đơn giá trị gia tăng Công ty để trống chỉ tiêu đơn vị tính, số lượng, đơn giá là không đúng quy định. Đề nghị Công ty yêu cầu đơn vị cung cấp phần mềm kế toán bổ sung các chỉ tiêu nêu trên khi lập hóa đơn.

Cục Thuế TP thông báo Công ty biết để thực hiện theo đúng quy định tại các văn bản quy phạm pháp luật đã được trích dẫn tại văn bản này.

 

 

Nơi nhận:
- Như trên;
- P. KT1;
- P. PC;
- Web;
- Lưu: HC, TTHT.
2011-227607 Dương

KT. CỤC TRƯỞNG
PHÓ CỤC TRƯỞNG




Trần Thị Lệ Nga

 

 

Đã xem:

Đánh giá:  
 

Thuộc tính Công văn 5829/CT-TTHT

Loại văn bảnCông văn
Số hiệu5829/CT-TTHT
Cơ quan ban hành
Người ký
Ngày ban hành22/08/2013
Ngày hiệu lực22/08/2013
Ngày công báo...
Số công báo
Lĩnh vựcThương mại, Thuế - Phí - Lệ Phí
Tình trạng hiệu lựcKhông xác định
Cập nhật9 năm trước
Yêu cầu cập nhật văn bản này

Download Công văn 5829/CT-TTHT

Lược đồ Công văn 5829/CT-TTHT 2013 lập hóa đơn Cục thuế Hồ Chí Minh


Văn bản bị sửa đổi, bổ sung

    Văn bản liên quan ngôn ngữ

      Văn bản sửa đổi, bổ sung

        Văn bản bị đính chính

          Văn bản được hướng dẫn

            Văn bản đính chính

              Văn bản bị thay thế

                Văn bản hiện thời

                Công văn 5829/CT-TTHT 2013 lập hóa đơn Cục thuế Hồ Chí Minh
                Loại văn bảnCông văn
                Số hiệu5829/CT-TTHT
                Cơ quan ban hànhCục thuế TP Hồ Chí Minh
                Người kýTrần Thị Lệ Nga
                Ngày ban hành22/08/2013
                Ngày hiệu lực22/08/2013
                Ngày công báo...
                Số công báo
                Lĩnh vựcThương mại, Thuế - Phí - Lệ Phí
                Tình trạng hiệu lựcKhông xác định
                Cập nhật9 năm trước

                Văn bản thay thế

                  Văn bản được dẫn chiếu

                    Văn bản hướng dẫn

                      Văn bản được hợp nhất

                        Văn bản gốc Công văn 5829/CT-TTHT 2013 lập hóa đơn Cục thuế Hồ Chí Minh

                        Lịch sử hiệu lực Công văn 5829/CT-TTHT 2013 lập hóa đơn Cục thuế Hồ Chí Minh

                        • 22/08/2013

                          Văn bản được ban hành

                          Trạng thái: Chưa có hiệu lực

                        • 22/08/2013

                          Văn bản có hiệu lực

                          Trạng thái: Có hiệu lực