Công văn 5862/CT-TTHT

Công văn 5862/CT-TTHT năm 2016 về thuế giá trị gia tăng do Cục thuế thành phố Hồ Chí Minh ban hành

Nội dung toàn văn Công văn 5862/CT-TTHT thuế giá trị gia tăng Hồ Chí Minh 2016


TỔNG CỤC THU
CỤC THU
TP.H CHÍ MINH
-------

CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
Độc lập - Tự do - Hạnh phúc
---------------

Số: 5862/CT-TTHT
V/v: Thuế giá trị gia tăng

Thành phố Hồ Chí Minh, ngày 23 tháng 06 năm 2016

 

Kính gửi: Công ty TNHH Hyundai Vinatrans Logistics
Địa chỉ: 278 Nguyễn Đình Chiểu, P.6, Q.3, TP.HCM
Mã số thuế: 0305853161

Trả lời văn bản số 020616/CV-HVL ngày 2/6/2016 của Công ty về thuế giá trị gia tăng (GTGT); Cục Thuế TP có ý kiến như sau:

Căn cứ Thông tư số 219/2013/TT-BTC ngày 31/12/2013 của Bộ Tài chính hướng dẫn về thuế GTGT:

+ Tại Khoản 1c Điều 9 quy định thuế suất 0%:

“Vận tải quốc tế quy định tại khoản y bao gồm vận tải hành khách, hành lý, hàng hóa theo chặng quốc tế từ Việt Nam ra nước ngoài hoặc từ nước ngoài đến Việt Nam, hoặc cả điểm đi và đến ở nước ngoài, không phân biệt có phương tiện trực tiếp vận ti hay không có phương tiện. Trường hợp, hợp đồng vận tải quốc tế bao gồm cả chặng vận tải nội địa thì vận tải quốc tế bao gồm cả chặng nội địa.

Ví dụ 47: Công ty vận tải X tại Việt Nam có tàu vận tải quốc tế, Công ty nhận vận chuyển hàng hóa từ Sin-ga-po đến Hàn Quốc. Doanh thu thu được từ vận chuyển hàng hóa từ Sin-ga-po đến Hàn Quốc là doanh thu từ hoạt động vận tải quốc tế.”

+ Tại Khoản 2c Điều 9 quy định điều kiện áp dụng thuế suất 0%:

“Đối với vận tải quốc tế:

- Có hợp đồng vận chuyển hành khách, hành lý, hàng hóa giữa người vận chuyển và người thuê vận chuyển theo chặng quốc tế từ Việt Nam ra nước ngoài hoặc từ nước ngoài đến Việt Nam hoặc cả điểm đi và điểm đến ở nước ngoài theo các hình thức phù hợp với quy định của pháp luật. Đối với vận chuyển hành khách, hợp đồng vận chuyển là vé. Cơ sở kinh doanh vận tải quốc tế thực hiện theo các quy định của pháp luật về vận tải.

- Có chứng từ thanh toán qua ngân hàng hoặc các hình thức thanh toán khác được coi là thanh toán qua ngân hàng. Đối với trường hợp vận chuyển hành khách là cá nhân, có chứng từ thanh toán trực tiếp.”

+ Tại Điều 17 quy định:

...Đối với cơ sở kinh doanh có dịch vụ xuất khẩu nếu không đáp ứng điều kiện về thanh toán qua ngân hàng hoặc được coi như thanh toán qua ngân hàng thì không được áp dụng thuế suất thuế GTGT 0%, không phải tính thuế GTGT đu ra nhưng không được khấu trừ thuế đầu vào.”

Trường hợp Công ty theo trình bày là đơn vị kinh doanh dịch vụ giao nhận vận chuyển trong nước và quốc tế, nếu hoạt động vận tải quốc tế đáp ứng các điều kiện quy định tại Khoản 2c Điều 9 Thông tư số 219/2013/TT-BTC (có hợp đồng, có chứng từ thanh toán qua ngân hàng hoặc các hình thức thanh toán khác được coi là thanh toán qua ngân hàng) thì được áp dụng thuế suất thuế GTGT 0%; trường hợp hoạt động vận tải quốc tế nhưng khách hàng thanh toán bằng tiền mặt hoặc nộp tiền mặt vào tài khoản của Công ty thì không đủ điều kiện áp dụng thuế suất thuế GTGT 0%, Công ty lập hóa đơn GTGT không tính thuế GTGT đầu ra nhưng không được khấu trừ thuế GTGT đầu vào. Đối với khoản thuế GTGT đu vào của tiền điện, tin nước, tin thuê văn phòng, ... sử dụng chung cho hoạt động kinh doanh chịu thuế GTGT và hoạt động kinh doanh không chịu thuế bao gm hoạt động không được áp dụng thuế suất 0% nêu trên thì số thuế được khấu trừ được phân b theo tỷ lệ giữa doanh thu chịu thuế trên tổng doanh thu.

Cục Thuế TP thông báo Công ty biết để thực hiện theo đúng quy định tại các văn bản quy phạm pháp luật đã được trích dẫn tại văn bản này.

 


Nơi nhận:
- Như trên;
-
P. KT1;
- P. PC;

- Lưu:
VT, TTHT.
1270_16664 Chung

KT. CỤC TRƯỞNG
PHÓ CỤC TRƯỞNG




Trần Thị Lệ Nga

 

Đã xem:

Đánh giá:  
 

Thuộc tính Công văn 5862/CT-TTHT

Loại văn bảnCông văn
Số hiệu5862/CT-TTHT
Cơ quan ban hành
Người ký
Ngày ban hành23/06/2016
Ngày hiệu lực23/06/2016
Ngày công báo...
Số công báo
Lĩnh vựcThuế - Phí - Lệ Phí
Tình trạng hiệu lựcKhông xác định
Cập nhật4 năm trước
Yêu cầu cập nhật văn bản này

Lược đồ Công văn 5862/CT-TTHT thuế giá trị gia tăng Hồ Chí Minh 2016


Văn bản bị sửa đổi, bổ sung

    Văn bản liên quan ngôn ngữ

      Văn bản sửa đổi, bổ sung

        Văn bản bị đính chính

          Văn bản được hướng dẫn

            Văn bản đính chính

              Văn bản bị thay thế

                Văn bản hiện thời

                Công văn 5862/CT-TTHT thuế giá trị gia tăng Hồ Chí Minh 2016
                Loại văn bảnCông văn
                Số hiệu5862/CT-TTHT
                Cơ quan ban hànhCục thuế thành phố Hồ Chí Minh
                Người kýTrần Thị Lệ Nga
                Ngày ban hành23/06/2016
                Ngày hiệu lực23/06/2016
                Ngày công báo...
                Số công báo
                Lĩnh vựcThuế - Phí - Lệ Phí
                Tình trạng hiệu lựcKhông xác định
                Cập nhật4 năm trước

                Văn bản thay thế

                  Văn bản được dẫn chiếu

                    Văn bản hướng dẫn

                      Văn bản được hợp nhất

                        Văn bản gốc Công văn 5862/CT-TTHT thuế giá trị gia tăng Hồ Chí Minh 2016

                        Lịch sử hiệu lực Công văn 5862/CT-TTHT thuế giá trị gia tăng Hồ Chí Minh 2016

                        • 23/06/2016

                          Văn bản được ban hành

                          Trạng thái: Chưa có hiệu lực

                        • 23/06/2016

                          Văn bản có hiệu lực

                          Trạng thái: Có hiệu lực