Công văn 60183/CT-TTHT

Công văn 60183/CT-TTHT năm 2017 về điều kiện áp dụng thuế suất thuế giá trị gia tăng 0% do Cục Thuế thành phố Hà Nội ban hành

Nội dung toàn văn Công văn 60183/CT-TTHT 2017 điều kiện áp dụng thuế suất thuế giá trị gia tăng 0% Hà Nội


TỔNG CỤC THUẾ
CỤC THUẾ TP HÀ NỘI
-------

CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
Độc lập - Tự do - Hạnh phúc
---------------

Số: 60183/CT-TTHT
V/v giải đáp chính sách thuế.

Hà Nội, ngày 05 tháng 9 năm 2017

 

Kính gửi: Công ty TNHH VINA WUHYUN TECHNOLOGY
Địa chỉ: tầng 10, tòa nhà SUDICO, đường Mễ Trì, P. Mỹ Đình 1, Q. Nam Từ Liêm, TP Hà Nội
MST 0107018698

Trả lời công văn số 20170522 ngày 22/5/2017 của Công ty TNHH VINA WUHYUN TECHNOLOGY (gọi tắt là Công ty) hỏi về chính sách thuế, Cục Thuế TP Hà Nội có ý kiến như sau:

- Căn cứ Điều 9 Thông tư số 219/2013/TT-BTC ngày 31/12/2013 của Bộ Tài chính hướng dẫn thi hành Luật thuế GTGT và Nghị định số 209/2013/NĐ-CP ngày 18/12/2013 của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều Luật Thuế giá trị gia tăng quy định thuế suất 0%;

“1. Thuế suất 0%: áp dụng đối với hàng hóa, dịch vụ xuất khẩu; hoạt động xây dựng, lắp đặt công trình ở nước ngoài và ở trong khu phi thuế quan; vận tải quốc tế; hàng hóa, dịch vụ thuộc diện không chịu thuế GTGT khi xuất khẩu, trừ các trường hợp không áp dụng mức thuế suất 0% hướng dẫn tại khoản 3 Điều này.

Hàng hóa, dịch vụ xuất khẩu là hàng hóa, dịch vụ được bán, cung ứng cho tổ chức, cá nhân ở nước ngoài và tiêu dùng ở ngoài Việt Nam; bán, cung ứng cho tổ chức; cá nhân trong khu phi thuế quan; hàng hoá, dịch vụ cung cấp cho khách hàng nước ngoài theo quy định của pháp luật.

a) Hàng hóa xuất khẩu bao gồm:

- …

- Hàng hóa bán vào khu phi thuế quan theo quy định của Thủ tướng Chính phủ; hàng bán cho cửa hàng miễn thuế; ”...

2. Điều kiện áp dụng thuế suất 0%:

a) Đối với hàng hóa xuất khẩu:

- Có hợp đồng bán, gia công hàng hoá xuất khẩu; hợp đồng ủy thác xuất khẩu;

- Có chứng từ thanh toán tiền hàng hóa xuất khẩu qua ngân hàng và các chứng từ khác theo quy định của pháp luật;

- Có tờ khai hải quan theo quy định tại khoản 2 Điều 16 Thông tư này. ”...

Căn cứ quy định trên, Công ty ký hợp đồng cung cấp và lắp đặt hệ thống quạt thông gió cho Công ty TNHH LG Innotek Việt Nam Hải Phòng là doanh nghiệp chế xuất, Công ty thực hiện nhập khẩu hệ thống quạt thông gió để lắp đặt theo hợp đồng:

+ Trường hợp Công ty chỉ có tờ khai hải quan theo quy định thì chưa đáp ứng đủ điều kiện áp dụng thuế suất thuế GTGT 0% được quy định tại Điểm a Khoản 2 Điều 9 Thông tư số 219/2013/TT-BTC ngày 31/12/2013 của Bộ Tài chính, Công ty áp dụng thuế suất thuế GTGT 10%.

+ Trường hợp Công ty đáp ứng điều kiện theo quy định tại Điểm a Khoản 2 Điều 9 Thông tư số 219/2013/TT-BTC ngày 31/12/2013 của Bộ Tài chính thì được áp dụng thuế suất thuế GTGT 0%.

Trường hợp còn vướng mắc đề nghị đơn vị liên hệ với phòng Kiểm tra thuế số 1 - Cục Thuế TP Hà Nội để được giải đáp.

Cục Thuế TP Hà Nội trả lời để Công ty được biết và thực hiện./.

 


Nơi nhận:
- Như trên;
- Phòng: KT1;
- Phòng Pháp chế;
- Lưu: VT, TTHT (2).

KT. CỤC TRƯỞNG
PHÓ CỤC TRƯỞNG




Mai Sơn

 

Đã xem:

Đánh giá:  
 

Thuộc tính Công văn 60183/CT-TTHT

Loại văn bảnCông văn
Số hiệu60183/CT-TTHT
Cơ quan ban hành
Người ký
Ngày ban hành05/09/2017
Ngày hiệu lực05/09/2017
Ngày công báo...
Số công báo
Lĩnh vựcThuế - Phí - Lệ Phí
Tình trạng hiệu lựcKhông xác định
Cập nhật3 năm trước
Yêu cầu cập nhật văn bản này

Download Công văn 60183/CT-TTHT

Lược đồ Công văn 60183/CT-TTHT 2017 điều kiện áp dụng thuế suất thuế giá trị gia tăng 0% Hà Nội


Văn bản bị sửa đổi, bổ sung

    Văn bản liên quan ngôn ngữ

      Văn bản sửa đổi, bổ sung

        Văn bản bị đính chính

          Văn bản được hướng dẫn

            Văn bản đính chính

              Văn bản bị thay thế

                Văn bản hiện thời

                Công văn 60183/CT-TTHT 2017 điều kiện áp dụng thuế suất thuế giá trị gia tăng 0% Hà Nội
                Loại văn bảnCông văn
                Số hiệu60183/CT-TTHT
                Cơ quan ban hànhCục thuế thành phố Hà Nội
                Người kýMai Sơn
                Ngày ban hành05/09/2017
                Ngày hiệu lực05/09/2017
                Ngày công báo...
                Số công báo
                Lĩnh vựcThuế - Phí - Lệ Phí
                Tình trạng hiệu lựcKhông xác định
                Cập nhật3 năm trước

                Văn bản thay thế

                  Văn bản được dẫn chiếu

                    Văn bản hướng dẫn

                      Văn bản được hợp nhất

                        Văn bản gốc Công văn 60183/CT-TTHT 2017 điều kiện áp dụng thuế suất thuế giá trị gia tăng 0% Hà Nội

                        Lịch sử hiệu lực Công văn 60183/CT-TTHT 2017 điều kiện áp dụng thuế suất thuế giá trị gia tăng 0% Hà Nội

                        • 05/09/2017

                          Văn bản được ban hành

                          Trạng thái: Chưa có hiệu lực

                        • 05/09/2017

                          Văn bản có hiệu lực

                          Trạng thái: Có hiệu lực