Công văn 6062/CT-TTHT

Công văn 6062/CT-TTHT năm 2016 về chính sách thuế giá trị gia tăng tài sản điều chuyển do Cục thuế thành phố Hồ Chí Minh ban hành

Nội dung toàn văn Công văn 6062/CT-TTHT chính sách thuế giá trị gia tăng tài sản điều chuyển Hồ Chí Minh 2016


TỔNG CỤC THU
CỤC THU
TP.H CHÍ MINH
-------

CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
Độc lập - Tự do - Hạnh phúc
---------------

Số: 6062/CT-TTHT
V/v: Chính sách thuế

Thành phố Hồ Chí Minh, ngày 29 tháng 06 năm 2016

 

Kính gửi:

Công ty TNHH MTV Quản lý nợ và khai thác tài sản - Ngân hàng TMCP XNK Việt Nam
Địa chỉ: 24B Trương Định, P.6, Q.3
Mã số thuế: 0310280974

Trả lời văn bản số 216/2013/EIBA/TGĐ ngày 17/6/2016 của Công ty về chính sách thuế, Cục Thuế TP có ý kiến như sau:

Căn cứ Khoản 6 Điều 5 Thông tư số 219/2013/TT-BTC ngày 31/12/2013 của Bộ Tài chính hướng dẫn về thuế giá trị gia tăng (GTGT) quy định về các trường hợp không phải kê khai, tính nộp thuế GTGT:

“Tài sản cố định đang sử dụng, đã thực hiện trích khấu hao khi điều chuyển theo giá trị ghi trên sổ sách kế toán giữa cơ sở kinh doanh và các đơn vị thành viên do một cơ sở kinh doanh sở hữu 100% vốn hoặc giữa các đơn v thành viên do một cơ sở kinh doanh sở hữu 100% vốn để phục vụ cho hoạt động sản xuất, kinh doanh hàng hóa, dịch vụ chịu thuế GTGT thì không phải lập hóa đơn và kê khai, nộp thuế GTGT. Cơ sở kinh doanh có tài sản cố định điều chuyển phi có Quyết định hoặc Lệnh điều chuyển tài sản kèm theo bộ h sơ nguồn gốc tài sản.

Trường hợp tài sản cố định khi điều chuyển đã thực hiện đánh giá lại giá trị tài sản hoặc điều chuyển cho cơ sở sản xuất kinh doanh hàng hóa, dịch vụ không chịu thuế GTGT thì phải lập hóa đơn GTGT, kê khai, nộp thuế GTGT theo quy định”.

Trường hợp Công ty là công ty con do Ngân hàng TMCP Xuất nhập khẩu Việt Nam (Eximbank) sở hữu 100% vốn, theo trình bày Công ty nhận tài sản cố định (TSCĐ) được điều chuyển từ Eximbank là xe ô tô đang sử dụng theo giá trị ghi trên sổ sách kế toán, Công ty đã thực hiện thủ tục chuyển quyền sở hữu đối với xe ô tô nêu trên, hạch toán tăng tài sản cố định, trích khấu hao và tính vào chi phí được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế thu nhập doanh nghiệp. Nay theo yêu cầu của Eximbank Công ty điều chuyển lại tài sản nêu trên cho Eximbank và thu tiền đối với tài sản điều chuyển thì khi chuyển tài sản Công ty lập hóa đơn GTGT, kê khai, nộp thuế GTGT theo quy định.

Cục thuế TP thông báo Công ty biết để thực hiện theo đúng quy định tại văn bản quy phạm pháp luật đã được trích dẫn tại văn bản này.

 


Nơi nhận:
- Như trên;
- P
hòng KTT số 3;
- P
hòng PC;
- Lưu: (
VT, TTHT).
1420-18803/16 B.Hang

KT. CỤC TRƯỞNG
PHÓ CỤC TRƯỞNG




Trần Thị Lệ Nga

 

Đã xem:

Đánh giá:  
 

Thuộc tính Công văn 6062/CT-TTHT

Loại văn bảnCông văn
Số hiệu6062/CT-TTHT
Cơ quan ban hành
Người ký
Ngày ban hành29/06/2016
Ngày hiệu lực29/06/2016
Ngày công báo...
Số công báo
Lĩnh vựcThuế - Phí - Lệ Phí
Tình trạng hiệu lựcKhông xác định
Cập nhật6 năm trước
Yêu cầu cập nhật văn bản này

Lược đồ Công văn 6062/CT-TTHT chính sách thuế giá trị gia tăng tài sản điều chuyển Hồ Chí Minh 2016


Văn bản bị sửa đổi, bổ sung

    Văn bản liên quan ngôn ngữ

      Văn bản sửa đổi, bổ sung

        Văn bản bị đính chính

          Văn bản được hướng dẫn

            Văn bản đính chính

              Văn bản bị thay thế

                Văn bản hiện thời

                Công văn 6062/CT-TTHT chính sách thuế giá trị gia tăng tài sản điều chuyển Hồ Chí Minh 2016
                Loại văn bảnCông văn
                Số hiệu6062/CT-TTHT
                Cơ quan ban hànhCục thuế thành phố Hồ Chí Minh
                Người kýTrần Thị Lệ Nga
                Ngày ban hành29/06/2016
                Ngày hiệu lực29/06/2016
                Ngày công báo...
                Số công báo
                Lĩnh vựcThuế - Phí - Lệ Phí
                Tình trạng hiệu lựcKhông xác định
                Cập nhật6 năm trước

                Văn bản thay thế

                  Văn bản được dẫn chiếu

                    Văn bản hướng dẫn

                      Văn bản được hợp nhất

                        Văn bản gốc Công văn 6062/CT-TTHT chính sách thuế giá trị gia tăng tài sản điều chuyển Hồ Chí Minh 2016

                        Lịch sử hiệu lực Công văn 6062/CT-TTHT chính sách thuế giá trị gia tăng tài sản điều chuyển Hồ Chí Minh 2016

                        • 29/06/2016

                          Văn bản được ban hành

                          Trạng thái: Chưa có hiệu lực

                        • 29/06/2016

                          Văn bản có hiệu lực

                          Trạng thái: Có hiệu lực