Công văn 6154/CT-TTHT

Công văn 6154/CT-TTHT năm 2016 về chính sách khấu trừ thuế giá trị gia tăng đầu vào của hàng hóa tổn thất không được bồi thường do Cục thuế thành phố Hồ Chí Minh ban hành

Nội dung toàn văn Công văn 6154/CT-TTHT khấu trừ thuế giá trị gia tăng đầu vào hàng tổn thất không bồi thường Hồ Chí Minh


TỔNG CỤC THU
CỤC THU
TP.H CHÍ MINH
-------

CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
Độc lập - Tự do - Hạnh phúc
---------------

Số: 6154/CT-TTHT
V/v: Chính sách thuế

Thành phố Hồ Chí Minh, ngày 30 tháng 06 năm 2016

 

Kính gửi: Công ty TNHH PouYuen Việt Nam
Địa chỉ: D10/89Q Quốc Lộ 1A,
P. Tân Tạo, Q. Bình Tân, TP.HCM
Mã số thuế: 0300813662

Trả lời văn thư s 0606/2016 ngày 06/06/2016 của Công ty về chính sách thuế, Cục Thuế TP có ý kiến như sau:

Căn cứ Khoản 1 Điều 14 Thông tư số 219/2013/TT-BTC ngày 31/12/2013 của Bộ Tài chính hướng dẫn về thuế giá trị gia tăng (GTGT) quy định nguyên tắc khấu trừ thuế giá trị gia tăng đầu vào:

“1. Thuế GTGT đầu vào của hàng hóa, dịch vụ dùng cho sản xuất, kinh doanh hàng hóa, dịch vụ chịu thuế GTGT được khấu trừ toàn bộ kể cả thuế GTGT đầu vào không được bồi thường của hàng hóa chịu thuế GTGT bị tổn thất.

Các trường hợp tổn thất không được bồi thường được khấu trừ thuế GTGT đầu vào gồm: thiên tai, hỏa hoạn, các trường hợp tổn thất không được bảo him bồi thường, hàng hóa mất phẩm chất, quá hạn sử dụng phải tiêu hủy. Cơ sở kinh doanh phải có đầy đủ hồ sơ, tài liệu chứng minh các trường hợp tổn thất không được bồi thường để khấu trừ thuế.

…”

Trường hợp Công ty theo trình bày có nhận tiền bồi thường hợp đồng bảo hiểm của hàng hóa, nguyên vật liệu (giá trị bồi thường không bao gồm thuế GTGT) và có đầy đủ hồ sơ, tài liệu chứng minh thì số thuế GTGT đầu vào của hàng hóa tổn thất không được bồi thường được khấu trừ theo quy định nêu trên.

Cục Thuế TP thông báo Công ty biết để thực hiện theo đúng quy định tại các văn bản quy phạm pháp luật đã được trích dẫn tại văn bản này./.

 


Nơi nhận:
- Như trên;
- P
. Ktra2;
- P
. PC;
- Lưu
VT, TTHT
1262/16 Thêu

KT. CỤC TRƯỞNG
PHÓ CỤC TRƯỞNG




Trần Thị Lệ Nga

 

Đã xem:

Đánh giá:  
 

Thuộc tính Công văn 6154/CT-TTHT

Loại văn bảnCông văn
Số hiệu6154/CT-TTHT
Cơ quan ban hành
Người ký
Ngày ban hành30/06/2016
Ngày hiệu lực30/06/2016
Ngày công báo...
Số công báo
Lĩnh vựcThuế - Phí - Lệ Phí
Tình trạng hiệu lựcKhông xác định
Cập nhật4 năm trước
Yêu cầu cập nhật văn bản này

Lược đồ Công văn 6154/CT-TTHT khấu trừ thuế giá trị gia tăng đầu vào hàng tổn thất không bồi thường Hồ Chí Minh


Văn bản bị sửa đổi, bổ sung

    Văn bản liên quan ngôn ngữ

      Văn bản sửa đổi, bổ sung

        Văn bản bị đính chính

          Văn bản được hướng dẫn

            Văn bản đính chính

              Văn bản bị thay thế

                Văn bản hiện thời

                Công văn 6154/CT-TTHT khấu trừ thuế giá trị gia tăng đầu vào hàng tổn thất không bồi thường Hồ Chí Minh
                Loại văn bảnCông văn
                Số hiệu6154/CT-TTHT
                Cơ quan ban hànhCục thuế thành phố Hồ Chí Minh
                Người kýTrần Thị Lệ Nga
                Ngày ban hành30/06/2016
                Ngày hiệu lực30/06/2016
                Ngày công báo...
                Số công báo
                Lĩnh vựcThuế - Phí - Lệ Phí
                Tình trạng hiệu lựcKhông xác định
                Cập nhật4 năm trước

                Văn bản thay thế

                  Văn bản được dẫn chiếu

                    Văn bản hướng dẫn

                      Văn bản được hợp nhất

                        Văn bản gốc Công văn 6154/CT-TTHT khấu trừ thuế giá trị gia tăng đầu vào hàng tổn thất không bồi thường Hồ Chí Minh

                        Lịch sử hiệu lực Công văn 6154/CT-TTHT khấu trừ thuế giá trị gia tăng đầu vào hàng tổn thất không bồi thường Hồ Chí Minh

                        • 30/06/2016

                          Văn bản được ban hành

                          Trạng thái: Chưa có hiệu lực

                        • 30/06/2016

                          Văn bản có hiệu lực

                          Trạng thái: Có hiệu lực