Công văn 6306/CT-TTHT

Công văn 6306/CT-TTHT năm 2013 về hóa đơn, chứng từ do Cục thuế thành phố Hồ Chí Minh ban hành

Nội dung toàn văn Công văn 6306/CT-TTHT 2013 hóa đơn chứng từ Cục thuế Hồ Chí Minh


TỔNG CỤC THUẾ
CỤC THUẾ TP. HỒ CHÍ MINH
-------

CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
Độc lập - Tự do - Hạnh phúc
---------------

Số: 6306/CT-TTHT
V/v Hóa đơn, chứng từ

TP. Hồ Chí Minh, ngày 04 tháng 09 năm 2013

 

Kính gửi:

Công ty TNHH Đồ Họa Minh
Địa chỉ: Số 9 Đoàn Văn Bơ, Ρ.12, Q.4
Mã số thuế: 0304607269

 

Trả lời văn thư số 13CV/2013 ngày 06/08/2013 của Công ty về hóa đơn, chứng từ, Cục thuế TP. có ý kiến như sau:

Căn cứ Điểm e Khoản 2 Điều 14 Thông tư số 64/2013/TT-BTC ngày 15/05/2013 của Bộ Tài chính hướng dẫn về hóa đơn bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ:

"Đồng tiền ghi trên hóa đơn

Đồng tiền ghi trên hóa đơn là đồng Việt Nam.

Trường hợp người bán được bán hàng thu ngoại tệ theo quy định của pháp luật, tổng số tiền thanh toán được ghi bằng nguyên tệ, phần chữ ghi bằng tiếng Việt.

Ví dụ: 10.000 USD - Mười nghìn đô la Mỹ.

Người bán đồng thời ghi trên hóa đơn tỷ giá ngoại tệ với đồng Việt Nam theo tỷ giá giao dịch bình quân của thị trường ngoại tệ liên ngân hàng do Ngân hàng Nhà nước Việt Nam công bố tại thời điểm lập hóa đơn.

Trường hợp ngoại tệ thu về là loại không có tỷ giá với đồng Việt Nam thì ghi tỷ giá chéo với một loại ngoại tệ được Ngân hàng Nhà nước Việt Nam công bố tỷ giá."

Căn cứ quy định trên, trường hợp Công ty xuất khẩu dịch vụ ra nước ngoài, đồng tiền thanh toán theo thỏa thuận tại hợp đồng là đồng USD, thì đồng tiền ghi trên hóa đơn xuất khẩu là đồng USD. Trường hợp Công ty cung cấp dịch vụ trong nước thì phải sử dụng hóa đơn giá trị gia tăng, nếu Công ty không được phép của Ngân hàng nhà nước cung cấp dịch vụ thu ngoại tệ thì đồng tiền ghi trên hóa đơn là đồng Việt Nam, trường hợp Công ty lập hóa đơn tại các chỉ tiêu "đơn giá", "thành tiền" ghi đồng tiền thanh toán là đồng USD, thì được xác định là hóa đơn bất hợp pháp không được chấp nhận để kê khai thuế.

Trường hợp Công ty xuất khẩu dịch vụ ra nước ngoài, lập hóa đơn xuất khẩu nhưng khách hàng không lấy liên 2 thì Công ty có thể lưu giữ liên 2 tại cuốn.

Cục Thuế TP trà lời Công ty để biết và thực hiện theo đúng các văn bản quy phạm pháp luật đã được trích dẫn tại công văn này.

 

 

Nơi nhận:
- Như trên;
- Phòng Pháp chế;
- Phòng Kiểm tra số 2;
- Lưu: HC, TTHT.

KT. CỤC TRƯỞNG
PHÓ CỤC TRƯỞNG




Trần Thị Lệ Nga

 

Đã xem:

Đánh giá:  
 

Thuộc tính Công văn 6306/CT-TTHT

Loại văn bảnCông văn
Số hiệu6306/CT-TTHT
Cơ quan ban hành
Người ký
Ngày ban hành04/09/2013
Ngày hiệu lực04/09/2013
Ngày công báo...
Số công báo
Lĩnh vựcThuế - Phí - Lệ Phí, Kế toán - Kiểm toán
Tình trạng hiệu lựcKhông xác định
Cập nhật7 năm trước
Yêu cầu cập nhật văn bản này

Lược đồ Công văn 6306/CT-TTHT 2013 hóa đơn chứng từ Cục thuế Hồ Chí Minh


Văn bản bị sửa đổi, bổ sung

    Văn bản liên quan ngôn ngữ

      Văn bản sửa đổi, bổ sung

        Văn bản bị đính chính

          Văn bản được hướng dẫn

            Văn bản đính chính

              Văn bản bị thay thế

                Văn bản hiện thời

                Công văn 6306/CT-TTHT 2013 hóa đơn chứng từ Cục thuế Hồ Chí Minh
                Loại văn bảnCông văn
                Số hiệu6306/CT-TTHT
                Cơ quan ban hànhCục thuế TP Hồ Chí Minh
                Người kýTrần Thị Lệ Nga
                Ngày ban hành04/09/2013
                Ngày hiệu lực04/09/2013
                Ngày công báo...
                Số công báo
                Lĩnh vựcThuế - Phí - Lệ Phí, Kế toán - Kiểm toán
                Tình trạng hiệu lựcKhông xác định
                Cập nhật7 năm trước

                Văn bản thay thế

                  Văn bản được dẫn chiếu

                    Văn bản hướng dẫn

                      Văn bản được hợp nhất

                        Văn bản gốc Công văn 6306/CT-TTHT 2013 hóa đơn chứng từ Cục thuế Hồ Chí Minh

                        Lịch sử hiệu lực Công văn 6306/CT-TTHT 2013 hóa đơn chứng từ Cục thuế Hồ Chí Minh

                        • 04/09/2013

                          Văn bản được ban hành

                          Trạng thái: Chưa có hiệu lực

                        • 04/09/2013

                          Văn bản có hiệu lực

                          Trạng thái: Có hiệu lực