Công văn 6426/CT-TTHT

Công văn 6426/CT-TTHT năm 2013 lập hóa đơn bằng ngoại tệ do Cục Thuế Thành phố Hồ Chí Minh ban hành

Nội dung toàn văn Công văn 6426/CT-TTHT năm 2013 lập hóa đơn ngoại tệ Hồ Chí Minh


TỔNG CỤC THUẾ
CỤC THUẾ TP. HỒ CHÍ MINH
-------

CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
Độc lập - Tự do - Hạnh phúc
---------------

Số: 6426/CT-TTHT
V/v Lập hóa đơn bằng ngoại tệ.

TP. Hồ Chí Minh, ngày 06 tháng 09 năm 2013

 

Kính gửi:

Công ty cổ phần TM và DV kỹ thuật khoan dầu khí PVD
Đ/chỉ: Lầu 8, Tòa nhà Green Power, 35 Tôn Đức Thắng, Q.1, TP.HCM
Mã số thuế: 0305124602

 

Trả lời văn bản số 2417/PT-TCKT ngày 23/08/2013 của Công ty về lập hóa đơn bằng ngoại tệ, Cục Thuế TP có ý kiến như sau:

Căn cứ Nghị định số 160/2006/NĐ-CP ngày 28/12/2006 của Chính phủ hướng dẫn chi tiết thi hành Pháp lệnh ngoại hối;

Căn cứ Khoản e Điều 15 Thông tư số 64/2013/TT-BTC ngày 15/05/2013 của Bộ Tài chính hướng dẫn về hóa đơn bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ:

"Đồng tiền ghi trên hóa đơn

Đồng tiền ghi trên hóa đơn là đồng Việt Nam.

Trường hợp người bán được bán hàng thu ngoại tệ theo quy định của pháp luật, tổng số tiền thanh toán được ghi bằng nguyên tệ, phần chữ ghi bằng tiếng Việt.

Ví dụ: 10.000 USD - Mười nghìn đô la Mỹ.

Người bán đồng thời ghi trên hóa đơn tỷ giá ngoại tệ với đồng Việt Nam theo tỷ giá giao dịch bình quân của thị trường ngoại tệ liên ngân hàng do Ngân hàng Nhà nước Việt Nam công bố tại thời điểm lập hóa đơn.

Trường hợp ngoại tệ thu về là loại không có tỷ giá với đồng Việt Nam thì ghi tỷ giá chéo với một loại ngoại tệ được Ngân hàng Nhà nước Việt Nam công bố tỷ giá."

Trường hợp Công ty được phép bán hàng trong nước thu ngoại tệ theo quy định của pháp luật thì khi lập hóa đơn giá trị gia tăng đối với doanh thu bán hàng, cung ứng dịch vụ có gốc ngoại tệ, các tiêu thức trên hóa đơn như đơn giá, thành tiền, cộng tiền hàng, tiền thuế GTGT, tổng số tiền thanh toán được ghi bằng ngoại tệ (bao gồm phần chi phí quản lý và lãi); phần chữ ghi tổng số tiền bằng tiếng Việt ghi theo tổng số tiền bằng ngoại tệ, đồng thời ghi rõ trên hóa đơn tỷ giá quy đổi ra đồng Việt Nam theo tỷ giá giao dịch bình quân trên thị trường ngoại tệ liên ngân hàng do Ngân hàng Nhà nước Việt Nam công bố tại thời điểm lập hóa đơn. Trường hợp Công ty không được phép bán hàng thu ngoại tệ theo quy định của pháp luật thì đồng tiền thể hiện trên hóa đơn là đồng Việt Nam.

Cục Thuế TP thông báo Công ty biết để thực hiện theo đúng quy định tại các văn bản quy phạm pháp luật đã được trích dẫn tại văn bản này.

 

 

Nơi nhận:
- Như trên;
- Ρ.PC
- ΡKT1;
- Lưu (TTHT, HC)

KT. CỤC TRƯỞNG
PHÓ CỤC TRƯỞNG




Trần Thị Lệ Nga

 

Đã xem:

Đánh giá:  
 

Thuộc tính Công văn 6426/CT-TTHT

Loại văn bảnCông văn
Số hiệu6426/CT-TTHT
Cơ quan ban hành
Người ký
Ngày ban hành06/09/2013
Ngày hiệu lực06/09/2013
Ngày công báo...
Số công báo
Lĩnh vựcTiền tệ - Ngân hàng, Thương mại, Thuế - Phí - Lệ Phí
Tình trạng hiệu lựcKhông xác định
Cập nhật8 năm trước
Yêu cầu cập nhật văn bản này

Lược đồ Công văn 6426/CT-TTHT năm 2013 lập hóa đơn ngoại tệ Hồ Chí Minh


Văn bản bị sửa đổi, bổ sung

    Văn bản liên quan ngôn ngữ

      Văn bản sửa đổi, bổ sung

        Văn bản bị đính chính

          Văn bản được hướng dẫn

            Văn bản đính chính

              Văn bản bị thay thế

                Văn bản hiện thời

                Công văn 6426/CT-TTHT năm 2013 lập hóa đơn ngoại tệ Hồ Chí Minh
                Loại văn bảnCông văn
                Số hiệu6426/CT-TTHT
                Cơ quan ban hànhCục thuế thành phố Hồ Chí Minh
                Người kýTrần Thị Lệ Nga
                Ngày ban hành06/09/2013
                Ngày hiệu lực06/09/2013
                Ngày công báo...
                Số công báo
                Lĩnh vựcTiền tệ - Ngân hàng, Thương mại, Thuế - Phí - Lệ Phí
                Tình trạng hiệu lựcKhông xác định
                Cập nhật8 năm trước

                Văn bản thay thế

                  Văn bản được dẫn chiếu

                    Văn bản hướng dẫn

                      Văn bản được hợp nhất

                        Văn bản gốc Công văn 6426/CT-TTHT năm 2013 lập hóa đơn ngoại tệ Hồ Chí Minh

                        Lịch sử hiệu lực Công văn 6426/CT-TTHT năm 2013 lập hóa đơn ngoại tệ Hồ Chí Minh

                        • 06/09/2013

                          Văn bản được ban hành

                          Trạng thái: Chưa có hiệu lực

                        • 06/09/2013

                          Văn bản có hiệu lực

                          Trạng thái: Có hiệu lực