Công văn 6545/CT-TTHT

Công văn 6545/CT-TTHT năm 2014 về thu nhập tính thuế thu nhập cá nhân do Cục thuế thành phố Hồ Chí Minh ban hành

Nội dung toàn văn Công văn 6545/CT-TTHT năm 2014 thu nhập tính thuế thu nhập cá nhân Hồ Chí Minh


TỔNG CỤC THUẾ
CỤC THUẾ TP.
HỒ CHÍ MINH
--------

CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
Độc lập - Tự do - Hạnh phúc
---------------

Số: 6545/CT-TTHT
V/v: Thuế Thu nhập cá nhân

TP.HCM, ngày 13 tháng 8 năm 2014

 

Kính gửi:

Chi nhánh 2 Công ty TNHH Bayer Việt Nam tại TP.HCM
Địa chỉ: lầu 3, 106 Nguyễn Văn Trỗi, Phường 8, Q. Phú Nhuận, TP.HCM
Mã số thuế: 3600359484-004

Trả lời văn bản số BAYER/15072014 ngày 16/07/2014 của Công ty về thuế thu nhập cá nhân (TNCN), Cục Thuế TP có ý kiến như sau:

Căn cứ Khoản 2 Điều 2 Thông tư số 111/2013/TT-BTC ngày 15/08/2013 của Bộ Tài chính hướng dẫn về thuế TNCN quy định thu nhập từ tiền lương tiền công:

“Thu nhập từ tiền lương, tiền công là thu nhập người lao động nhận được từ người sử dụng lao động, bao gồm:

a) Tiền lương, tiền công và các khoản có tính chất tiền lương, tiền công dưới các hình thức bằng tiền hoặc không bằng tiền.

b) Các khoản phụ cấp, trợ cấp, trừ các khoản phụ cấp, trợ cấp sau:

đ) Các khoản lợi ích bằng tiền hoặc không bằng tiền ngoài tiền lương, tiền công do người sử dụng lao động trả mà người nộp thuế được hưởng dưới mọi hình thức:

đ.1) Tiền nhà ở, điện, nước và các dịch vụ kèm theo (nếu có).

...

đ.4) Phần khoán chi văn phòng phẩm, công tác phí, điện thoại, trang phục,... cao hơn mức quy định hiện hành của Nhà nước. Mức khoán chi không tính vào thu nhập chịu thuế đối với một số trường hợp như sau:

đ.4.1) Đối với cán bộ, công chức và người làm việc trong các cơ quan hành chính sự nghiệp, Đảng, đoàn thể, Hội, Hiệp hội: mức khoán chi áp dụng theo văn bản hướng dẫn của Bộ Tài chính.

đ.4.2) Đối với người lao động làm việc trong các tổ chức kinh doanh, các văn phòng đại diện: mức khoán chi áp dụng phù hợp với mức xác định thu nhập chịu thuế thu nhập doanh nghiệp theo các văn bản hướng dẫn thi hành Luật thuế thu nhập doanh nghiệp.

...”

Căn cứ Thông tư số 78/2014/TT-BTC ngày 18/06/2014 của Bộ Tài chính hướng dẫn về thuế Thu nhập doanh nghiệp (TNDN);

Căn cứ các quy định trên và theo trình bày của Công ty:

Trường hợp Công ty chi phụ cấp tiền điện thoại cho người lao động được quy định cụ thể tại hợp đồng lao động, quy chế Công ty nếu khoản chi này có hoá đơn hợp pháp mang tên, địa chỉ, mã số thuế Công ty thì tính vào chi phí được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế TNDN, không tính vào thu nhập chịu thuế của người lao động, nếu không có hoá đơn mang tên, địa chỉ, mã số thuế Công ty thì tính vào thu nhập chịu thuế TNCN của người lao động.

Cục Thuế TP thông báo Công ty biết để thực hiện theo đúng quy định tại các văn bản quy phạm pháp luật đã được trích dẫn tại văn bản này.

 

 

Nơi nhận:
- Như trên;
- P.KT2;
- Phòng PC;
- Lưu: VT, TTHT.
2325-174886/2014-pbk

KT. CỤC TRƯỞNG
PHÓ CỤC TRƯỞNG




Trần Thị Lệ Nga

 

 

Đã xem:

Đánh giá:  
 

Thuộc tính Công văn 6545/CT-TTHT

Loại văn bảnCông văn
Số hiệu6545/CT-TTHT
Cơ quan ban hành
Người ký
Ngày ban hành13/08/2014
Ngày hiệu lực13/08/2014
Ngày công báo...
Số công báo
Lĩnh vựcThuế - Phí - Lệ Phí, Lao động - Tiền lương
Tình trạng hiệu lựcKhông xác định
Cập nhật6 năm trước
Yêu cầu cập nhật văn bản này

Download Công văn 6545/CT-TTHT

Lược đồ Công văn 6545/CT-TTHT năm 2014 thu nhập tính thuế thu nhập cá nhân Hồ Chí Minh


Văn bản bị sửa đổi, bổ sung

    Văn bản liên quan ngôn ngữ

      Văn bản sửa đổi, bổ sung

        Văn bản bị đính chính

          Văn bản được hướng dẫn

            Văn bản đính chính

              Văn bản bị thay thế

                Văn bản hiện thời

                Công văn 6545/CT-TTHT năm 2014 thu nhập tính thuế thu nhập cá nhân Hồ Chí Minh
                Loại văn bảnCông văn
                Số hiệu6545/CT-TTHT
                Cơ quan ban hànhCục thuế TP Hồ Chí Minh
                Người kýTrần Thị Lệ Nga
                Ngày ban hành13/08/2014
                Ngày hiệu lực13/08/2014
                Ngày công báo...
                Số công báo
                Lĩnh vựcThuế - Phí - Lệ Phí, Lao động - Tiền lương
                Tình trạng hiệu lựcKhông xác định
                Cập nhật6 năm trước

                Văn bản thay thế

                  Văn bản được dẫn chiếu

                  Văn bản hướng dẫn

                    Văn bản được hợp nhất

                      Văn bản gốc Công văn 6545/CT-TTHT năm 2014 thu nhập tính thuế thu nhập cá nhân Hồ Chí Minh

                      Lịch sử hiệu lực Công văn 6545/CT-TTHT năm 2014 thu nhập tính thuế thu nhập cá nhân Hồ Chí Minh

                      • 13/08/2014

                        Văn bản được ban hành

                        Trạng thái: Chưa có hiệu lực

                      • 13/08/2014

                        Văn bản có hiệu lực

                        Trạng thái: Có hiệu lực