Công văn 6658/TCHQ-TXNK

Công văn 6658/TCHQ-TXNK năm 2020 về thuế giá trị gia tăng đối với trang thiết bị y tế do Tổng cục Hải quan ban hành

Nội dung toàn văn Công văn 6658/TCHQ-TXNK 2020 thuế giá trị gia tăng đối với trang thiết bị y tế


BỘ TÀI CHÍNH
TỔNG CỤC HẢI QUAN
-------

CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
Độc lập - Tự do - Hạnh phúc
---------------

Số: 6658/TCHQ-TXNK
V/v thuế GTGT đối với trang thiết bị y tế

Hà Nội, ngày 15 tháng 10 năm 2020

 

Kính gửi: Công ty Cổ phần công nghiệp Khai Minh
(Số 29, ngõ 36 Đào Tấn, tổ 16, cụm 14, P. Cống Vị, Q. Ba Đình, Hà Nội)

Trả lời công văn số 0309/KMCV/2020 ngày 03/9/2020 của Công ty Cổ phần công nghiệp Khai Minh về việc nhập khẩu găng tay y tế không bột Nitrile. Tổng cục Hải quan có ý kiến như sau:

1. Chính sách nhập khẩu hàng hóa:

Căn cứ Nghị định số 36/2016/NĐ-CP ngày 15/5/2016; Nghị định số 169/2018/NĐ-CP ngày 31/12/2018; Nghị định số 03/2020/NĐ-CP ngày 01/01/2020 của Chính phủ.

Đối với hàng hóa nhập khẩu:

- Trang thiết bị y tế loại A: phải công bố tiêu chuẩn áp dụng tại Sở Y tế và số phiếu tiếp nhận hồ sơ công bố tiêu chuẩn áp dụng chính là số đăng ký lưu hành của trang thiết bị y tế đó;

Khi làm thủ tục nhập khẩu, ngoài hồ sơ hải quan theo quy định thì người khai hải quan nộp Phiếu tiếp nhận hồ sơ công bố tiêu chuẩn áp dụng của Sở Y tế cấp để thông quan quan hàng hóa.

- Trang thiết bị y tế được phân loại B, C, D khi nhập khẩu mà thuộc danh mục Phụ lục I Thông tư số 30/2015/TT-BYT ngày 30/5/2015 của Bộ Y tế thì phải xin Giấy phép nhập khẩu do Bộ Y tế cấp;

Khi làm thủ tục nhập khẩu, ngoài hồ sơ hải quan theo quy định thì người khai hải quan nộp Bản Phân loại Trang thiết bị y tế và Giấy phép nhập khẩu do Bộ Y tế cấp để thông quan quan hàng hóa.

- Trang thiết bị y tế được phân loại B, C, D không thuộc danh mục Phụ lục I Thông tư số 30/2015/TT-BYT thì không phải xin Giấy phép nhập khẩu.

2. Về việc áp dụng thuế suất thuế GTGT:

Căn cứ Khoản 8 Điều 1 Thông tư số 26/2015/TT-BTC ngày 27/2/2015 của Bộ Tài chính có hiệu lực thi hành từ ngày 1/1/2015 có quy định: “Thiết bị, dụng cụ y tế gồm máy móc và dụng cụ chuyên dùng cho y tế như: các loại máy soi, chiếu, chụp dùng để khám, chữa bệnh; các thiết bị, dụng cụ chuyên dùng để mổ, điều trị vết thương, ô tô cứu thương; dụng cụ đo huyết áp, tim, mạch, dụng cụ truyền máu; bơm kim tiêm; dụng cụ phòng tránh thai và các dụng cụ, thiết bị chuyên dùng cho y tế khác theo xác nhận của Bộ Y tế.

Bông, băng, gạc y tế và băng vệ sinh y tế; thuốc phòng bệnh, chữa bệnh bao gồm thuốc thành phẩm, nguyên liệu làm thuốc, trừ thực phẩm chức năng; vắc-xin; sinh phẩm y tế, nước cất để pha chế thuốc tiêm, dịch truyền; mũ, quần áo, khẩu trang, săng mổ, bao tay, bao chi dưới, bao giày, khăn, găng tay chuyên dùng cho y tế, túi đặt ngực và chất làm đầy da (không bao gồm mỹ phẩm); vật tư hóa chất xét nghiệm, diệt khuẩn dùng trong y tế theo xác nhận của Bộ Y tế” thuộc đối tượng áp dụng thuế suất thuế GTGT là 5%.

Căn cứ Công văn số 743/BTC-TCHQ ngày 17/1/2017 của Bộ Tài chính về việc xác nhận thiết bị, dụng cụ chuyên dùng cho y tế thì:

“Thiết bị dụng cụ chuyên dùng trong y tế nhập khẩu không được nêu tên cụ thể tại Khoản 8 Điều 1 Thông tư số 26/2015/TT-BTC ngày 27/2/2015 và khoản 5 Điều 4 Thông tư số 83/2014/TT-BTC ngày 26/6/2014 của Bộ Tài chính, các mặt hàng không thuộc Danh mục trang thiết bị y tế được nhập khẩu theo giấy phép của Bộ Y tế ban hành kèm theo Thông tư 24/2011/TT-BYT ngày 21/6/2011 của Bộ Y tế thì phải có xác nhận của Bộ Y tế để được áp dụng thuế suất thuế GTGT 5%.

Các thiết bị, dụng cụ y tế khác (không có tên cụ thể nêu tại Khoản 8 Điều 1 Thông tư số 26/2015/TT-BTC và khoản 5 Điều 4 Thông tư số 83/2014/TT-BTC không thuộc Danh mục trang thiết bị y tế được nhập khẩu theo giấy phép của Bộ Y tế ban hành kèm theo Thông tư 24/2011/TT-BYT) nhưng là mặt hàng có xác nhận của Bộ Y tế thì áp dụng mức thuế suất GTGT 5% theo quy định tại Khoản 8 Điều 1 Thông tư số 26/2015/TT-BTC. Trường hợp không có xác nhận của Bộ Y tế thì áp dụng mức thuế suất thuế GTGT 10%.”

Trường hợp Công ty nhập khẩu mặt hàng thiết bị y tế nếu không được nêu tên cụ thể tại các văn bản nêu trên thì phải có xác nhận của Bộ Y tế là thiết bị chuyên dùng cho y tế theo quy định tại Thông tư số 26/2015/TT-BTC ngày 27/2/2015, Thông tư số 83/2014/TT-BTC ngày 26/6/2014 của Bộ Tài chính và Công văn số 743/BTC-TCHQ ngày 17/1/2017 của Bộ Tài chính để được áp dụng thuế suất thuế giá trị gia tăng là 5%.

Trường hợp không có xác nhận của Bộ Y tế thì áp dụng mức thuế suất thuế GTGT 10%.

3. Về thuế suất thuế nhập khẩu

Căn cứ Nghị định số 57/2020/NĐ-CP ngày 25/5/2020 sửa đổi, bổ sung 1 số điều của Nghị định số 122/2016/NĐ-CP ngày 01/9/2016 của Chính phủ về Biểu thuế xuất khẩu, Biểu thuế nhập khẩu ưu đãi, Danh mục hàng hóa và mức thuế tuyệt đối, thuế hỗn hợp, thuế nhập khẩu ngoài hạn ngạch thuế quan và nghị định số 125/2017/NĐ-CP ngày 16/11/2017 sửa đổi bổ sung 1 số điều của Nghị định 122/2016/NĐ-CP .

Căn cứ Danh mục hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam ban hành kèm theo Thông tư số 65/2017/TT-BTC ngày 27/6/2017 và Thông tư 09/2019/TT-BTC ngày 15/2/2019 của Bộ Tài chính

Theo công văn số 0309/KMCV/2020 ngày 03/9/2020 của Công ty, do không có thông tin cụ thể về chất liệu, quy cách đóng gói của hàng hóa, đã được vô trùng hay chưa nên Tổng cục Hải quan không có ý kiến cụ thể về mã số, tuy nhiên các mặt hàng găng tay bằng cao su lưu hóa trừ cao su cứng thì thuộc nhóm 40.15, cụ thể:

- Loại găng tay dùng trong phẫu thuật có mã số 4015.11.00 thuế suất thuế nhập khẩu ưu đãi 20%.

- Loại găng tay y tế khác có mã số 4015.19.00 thuế suất thuế nhập khẩu ưu đãi 20%.

Đề nghị Công ty căn cứ hàng hóa thực tế nhập khẩu, đối chiếu với mô tả hàng hóa tại Danh mục hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam để xác định mã số hàng hóa và áp dụng thuế suất thuế nhập khẩu ưu đãi theo Nghị định số 57/2020/NĐ-CP ngày 25/5/2020.

Tổng cục Hải quan thông báo để Công ty Cổ phần công nghiệp Khai Minh biết và thực hiện theo quy định hiện hành./.

 


Nơi nhận:
- Như trên;
- PTCT Lưu Mạnh Tưởng (để b/c);
- Cục Giám sát quản lý (để biết);
- Lưu: VT, TXNK-Đ.Thuận (5b).

TL. TỔNG CỤC TRƯỞNG
KT.CỤC TRƯỞNG CỤC THUẾ XNK
PHÓ CỤC TRƯỞNG




Lê Mạnh Hùng

 

Đã xem:

Đánh giá:  
 

Thuộc tính Công văn 6658/TCHQ-TXNK

Loại văn bảnCông văn
Số hiệu6658/TCHQ-TXNK
Cơ quan ban hành
Người ký
Ngày ban hành15/10/2020
Ngày hiệu lực15/10/2020
Ngày công báo...
Số công báo
Lĩnh vựcThuế - Phí - Lệ Phí, Thể thao - Y tế
Tình trạng hiệu lựcKhông xác định
Cập nhật3 tháng trước
(17/10/2020)
Yêu cầu cập nhật văn bản này

Download Công văn 6658/TCHQ-TXNK

Lược đồ Công văn 6658/TCHQ-TXNK 2020 thuế giá trị gia tăng đối với trang thiết bị y tế


Văn bản bị sửa đổi, bổ sung

    Văn bản liên quan ngôn ngữ

      Văn bản sửa đổi, bổ sung

        Văn bản bị đính chính

          Văn bản được hướng dẫn

            Văn bản đính chính

              Văn bản bị thay thế

                Văn bản hiện thời

                Công văn 6658/TCHQ-TXNK 2020 thuế giá trị gia tăng đối với trang thiết bị y tế
                Loại văn bảnCông văn
                Số hiệu6658/TCHQ-TXNK
                Cơ quan ban hànhTổng cục Hải quan
                Người kýLê Mạnh Hùng
                Ngày ban hành15/10/2020
                Ngày hiệu lực15/10/2020
                Ngày công báo...
                Số công báo
                Lĩnh vựcThuế - Phí - Lệ Phí, Thể thao - Y tế
                Tình trạng hiệu lựcKhông xác định
                Cập nhật3 tháng trước
                (17/10/2020)

                Văn bản thay thế

                  Văn bản được dẫn chiếu

                    Văn bản hướng dẫn

                      Văn bản được hợp nhất

                        Văn bản được căn cứ

                          Văn bản hợp nhất

                            Văn bản gốc Công văn 6658/TCHQ-TXNK 2020 thuế giá trị gia tăng đối với trang thiết bị y tế

                            Lịch sử hiệu lực Công văn 6658/TCHQ-TXNK 2020 thuế giá trị gia tăng đối với trang thiết bị y tế

                            • 15/10/2020

                              Văn bản được ban hành

                              Trạng thái: Chưa có hiệu lực

                            • 15/10/2020

                              Văn bản có hiệu lực

                              Trạng thái: Có hiệu lực