Công văn 6718/CT-TTHT

Công văn 6718/CT-TTHT năm 2014 về thuế giá trị gia tăng đối với chuyển giao công nghệ do Cục thuế thành phố Hồ Chí Minh ban hành

Nội dung toàn văn Công văn 6718/CT-TTHT 2014 thuế giá trị gia tăng chuyển giao công nghệ Hồ Chí Minh


TỔNG CỤC THUẾ
CỤC THUẾ TP.
HỒ CHÍ MINH
--------

CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
Độc lập - Tự do - Hạnh phúc
---------------

Số: 6718/CT-TTHT
V/v: Thuế giá trị gia tăng

TP.Hồ Chí Minh, ngày 15 tháng 8 năm 2014

 

Kính gửi:

Công ty TNHH Tư Vấn Verztec (Việt Nam)
Địa chỉ: Tòa nhà Vincom, Số 72 đường Lê Thánh Tôn và số 45A đường Lý Tự Trọng, P.Bến Nghé, Q.1, TP.HCM
Mã số thuế: 0312761401

Trả lời văn bản số 01/2014 ngày 25/6/2014 của Công ty về thuế giá trị gia tăng (GTGT), Cục Thuế TP có ý kiến như sau:

Căn cứ Thông tư số 219/2013/TT-BTC ngày 31/12/2013 của Bộ Tài chính hướng dẫn về thuế GTGT (có hiệu lực thi hành từ ngày 01/01/2014):

+ Tại Khoản 21 Điều 4 quy định đối tượng không chịu thuế GTGT:

Chuyển giao công nghệ theo quy định của Luật chuyển giao công nghệ; chuyển nhượng quyền sở hữu trí tuệ theo quy định của Luật sở hữu trí tuệ. Trường hợp hợp đồng chuyển giao công nghệ, chuyển nhượng quyền sở hữu trí tuệ có kèm theo chuyển giao máy móc, thiết bị thì đối tượng không chịu thuế GTGT tính trên phần giá trị công nghệ, quyền sở hữu trí tuệ chuyển giao, chuyển nhượng; trường hợp không tách riêng được thì thuế GTGT được tính trên cả phần giá trị công nghệ, quyền sở hữu trí tuệ chuyển giao, chuyển nhượng cùng với máy móc, thiết bị.

Phần mềm máy tính bao gồm sản phẩm phần mềm và dịch vụ phần mềm theo quy định của pháp luật ”.

+ Tại Khoản 2b Điều 13 quy định phương pháp tính trực tiếp trên giá trị gia tăng bằng tỷ lệ % nhân với doanh thu:

“Tỷ lệ % để tính thuế GTGT trên doanh thu được quy định theo từng hoạt động như sau:

- Phân phối, cung cấp hàng hoá: 1%;

- Dịch vụ, xây dựng không bao thầu nguyên vật liệu: 5%;

- Sản xuất, vận tải, dịch vụ có gắn với hàng hoá, xây dựng có bao thầu nguyên vật liệu: 3%;

- Hoạt động kinh doanh khác: 2%.”.

Căn cứ các quy định trên, trường hợp Công ty nộp thuế GTGT theo phương pháp trực tiếp, nếu Công ty cung ứng dịch vụ (tư vấn phần mềm, phát triển phầm mềm ứng dụng thương mại điện tử) thuộc đối tượng không chịu thuế GTGT thì không áp dụng tỷ lệ (%) trên doanh thu đối với doanh thu này (Công ty không phải nộp thuế GTGT).

Cục Thuế TP thông báo Công ty biết để thực hiện theo đúng quy định tại các văn bản quy phạm pháp luật đã được trích dẫn tại văn bản này.

 

 

Nơi nhận:
- Như trên;
- P.Ktra 2;
- P.PC;
- Lưu VT; TTHT.
2055 - 165206/14 mthu

KT. CỤC TRƯỞNG
PHÓ CỤC TRƯỞNG




Trần Thị Lệ Nga

 

 

 

Đã xem:

Đánh giá:  
 

Thuộc tính Công văn 6718/CT-TTHT

Loại văn bảnCông văn
Số hiệu6718/CT-TTHT
Cơ quan ban hành
Người ký
Ngày ban hành15/08/2014
Ngày hiệu lực15/08/2014
Ngày công báo...
Số công báo
Lĩnh vựcDoanh nghiệp, Thuế - Phí - Lệ Phí, Công nghệ thông tin
Tình trạng hiệu lựcKhông xác định
Cập nhật8 năm trước
Yêu cầu cập nhật văn bản này

Download Công văn 6718/CT-TTHT

Lược đồ Công văn 6718/CT-TTHT 2014 thuế giá trị gia tăng chuyển giao công nghệ Hồ Chí Minh


Văn bản bị sửa đổi, bổ sung

    Văn bản liên quan ngôn ngữ

      Văn bản sửa đổi, bổ sung

        Văn bản bị đính chính

          Văn bản được hướng dẫn

            Văn bản đính chính

              Văn bản bị thay thế

                Văn bản hiện thời

                Công văn 6718/CT-TTHT 2014 thuế giá trị gia tăng chuyển giao công nghệ Hồ Chí Minh
                Loại văn bảnCông văn
                Số hiệu6718/CT-TTHT
                Cơ quan ban hànhCục thuế TP Hồ Chí Minh
                Người kýTrần Thị Lệ Nga
                Ngày ban hành15/08/2014
                Ngày hiệu lực15/08/2014
                Ngày công báo...
                Số công báo
                Lĩnh vựcDoanh nghiệp, Thuế - Phí - Lệ Phí, Công nghệ thông tin
                Tình trạng hiệu lựcKhông xác định
                Cập nhật8 năm trước

                Văn bản thay thế

                  Văn bản hướng dẫn

                    Văn bản được hợp nhất

                      Văn bản gốc Công văn 6718/CT-TTHT 2014 thuế giá trị gia tăng chuyển giao công nghệ Hồ Chí Minh

                      Lịch sử hiệu lực Công văn 6718/CT-TTHT 2014 thuế giá trị gia tăng chuyển giao công nghệ Hồ Chí Minh

                      • 15/08/2014

                        Văn bản được ban hành

                        Trạng thái: Chưa có hiệu lực

                      • 15/08/2014

                        Văn bản có hiệu lực

                        Trạng thái: Có hiệu lực