Công văn 6814/CT-TTHT

Công văn 6814/CT-TTHT năm 2014 về chi phí được trừ khi tính thuế thu nhập doanh nghiệp do Cục thuế thành phố Hồ Chí Minh ban hành

Nội dung toàn văn Công văn 6814/CT-TTHT 2014 chi phí được trừ khi tính thuế thu nhập doanh nghiệp Hồ Chí Minh


TỔNG CỤC THUẾ
CỤC THUẾ TP.
HỒ CHÍ MINH
--------

CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
Độc lập - Tự do - Hạnh phúc
---------------

Số: 6814/CT-TTHT
V/v: chi phí được trừ.

TP. Hồ Chí Minh, ngày 19 tháng 8 năm 2014

 

Kính gửi:

Công Ty TNHH Johnson & Johnson (Việt Nam)
Địa chỉ: Lầu 3 Toà Nhà Harbour View Tower, 35 Nguyễn Huệ, Q.1, TP.HCM
Mã số thuế: 0310671135

Trả lời văn thư số JJMEDVNFIN/2014/07/01 ngày 29/07/2014 của Công ty về chi phí được trừ khi tính thuế thu nhập doanh nghiệp (TNDN), Cục Thuế TP có ý kiến như sau:

Căn cứ Khoản 2.19 Điều 6 Thông tư số 123/2012/TT-BTC ngày 27/7/2012 của Bộ Tài chính hướng dẫn về TNDN (áp dụng cho kỳ tính thuế TNDN năm 2012, năm 2013) quy định các khoản chi phí không được trừ khi tính thuế TNDN:

Phần chi vượt quá 10% tổng số chi được trừ, bao gồm: chi quảng cáo, tiếp thị, khuyến mại, hoa hồng môi giới; chi tiếp tân, khánh tiết, hội nghị; chi hỗ trợ tiếp thị, chi hỗ trợ chi phí, chiết khấu thanh toán; chi báo biếu, báo tặng của cơ quan báo chí liên quan trực tiếp đến hoạt động sản xuất, kinh doanh. Đối với doanh nghiệp thành lập mới là phần chi vượt quá 15% tổng số chi được trừ trong ba năm đầu, kể từ khi được thành lập. Tổng số chi được trừ không bao gồm các khoản chi khống chế quy định tại điểm này; đối với hoạt động thương mại, tổng số chi được trừ không bao gồm giá mua của hàng hoá bán ra;

…”

Trường hợp Công ty kinh doanh nhập khẩu thiết bị y tế, các sản phẩm chuẩn đoán y khoa, các sản phẩm chăm sóc cá nhân và hàng tiêu dùng, khi nhập khẩu hàng hóa có phát sinh các chi phí như thuế nhập khẩu, chi phí vận chuyển, chi phí nhập hàng (lưu công, lưu kho, bốc xếp...)... thì đối với kỳ tính thuế TNDN năm 2013, tổng số chi phí được trừ làm căn cứ tính mức khống chế quy định tại Khoản 2.19 Điều 6 Thông tư số 123/2012/TT-BTC đối với hoạt động kinh doanh thương mại không bao gồm giá mua của hàng hóa bán ra, trong đó giá mua của hàng hóa bán ra không bao gồm thuế nhập khẩu và các khoản chi phí vận chuyển, chi phí nhập hàng.

Cục Thuế TP thông báo Công ty biết để thực hiện theo đúng quy định tại văn bản quy phạm pháp luật đã được trích dẫn tại văn bản này.

 

 

Nơi nhận:
- Như trên;
- P. KT2;
- P. PC;
- Lưu: HC, TTHT.
2470-195400 Dương

KT. CỤC TRƯỞNG
PHÓ CỤC TRƯỞNG





Trần Thị Lệ Nga

 

 

Đã xem:

Đánh giá:  
 

Thuộc tính Công văn 6814/CT-TTHT

Loại văn bảnCông văn
Số hiệu6814/CT-TTHT
Cơ quan ban hành
Người ký
Ngày ban hành19/08/2014
Ngày hiệu lực19/08/2014
Ngày công báo...
Số công báo
Lĩnh vựcDoanh nghiệp, Thuế - Phí - Lệ Phí
Tình trạng hiệu lựcKhông xác định
Cập nhật7 năm trước
Yêu cầu cập nhật văn bản này

Download Công văn 6814/CT-TTHT

Lược đồ Công văn 6814/CT-TTHT 2014 chi phí được trừ khi tính thuế thu nhập doanh nghiệp Hồ Chí Minh


Văn bản bị sửa đổi, bổ sung

    Văn bản liên quan ngôn ngữ

      Văn bản sửa đổi, bổ sung

        Văn bản bị đính chính

          Văn bản được hướng dẫn

            Văn bản đính chính

              Văn bản bị thay thế

                Văn bản hiện thời

                Công văn 6814/CT-TTHT 2014 chi phí được trừ khi tính thuế thu nhập doanh nghiệp Hồ Chí Minh
                Loại văn bảnCông văn
                Số hiệu6814/CT-TTHT
                Cơ quan ban hànhCục thuế TP Hồ Chí Minh
                Người kýTrần Thị Lệ Nga
                Ngày ban hành19/08/2014
                Ngày hiệu lực19/08/2014
                Ngày công báo...
                Số công báo
                Lĩnh vựcDoanh nghiệp, Thuế - Phí - Lệ Phí
                Tình trạng hiệu lựcKhông xác định
                Cập nhật7 năm trước

                Văn bản thay thế

                  Văn bản được dẫn chiếu

                    Văn bản hướng dẫn

                      Văn bản được hợp nhất

                        Văn bản gốc Công văn 6814/CT-TTHT 2014 chi phí được trừ khi tính thuế thu nhập doanh nghiệp Hồ Chí Minh

                        Lịch sử hiệu lực Công văn 6814/CT-TTHT 2014 chi phí được trừ khi tính thuế thu nhập doanh nghiệp Hồ Chí Minh

                        • 19/08/2014

                          Văn bản được ban hành

                          Trạng thái: Chưa có hiệu lực

                        • 19/08/2014

                          Văn bản có hiệu lực

                          Trạng thái: Có hiệu lực