Công văn 6823/CT-TTHT

Công văn 6823/CT-TTHT năm 2014 về chi phí được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế thu nhập doanh nghiệp do Cục thuế thành phố Hồ Chí Minh ban hành

Nội dung toàn văn Công văn 6823/CT-TTHT 2014 chi phí được trừ thuế thu nhập doanh nghiệp Hồ Chí Minh


TỔNG CỤC THUẾ
CỤC THUẾ TP.
HỒ CHÍ MINH
--------

CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
Độc lập - Tự do - Hạnh phúc
---------------

Số: 6823/CT-TTHT
V/v: Chi phí được trừ

TP. Hồ Chí Minh, ngày 19 tháng 8 năm 2014

 

Kính gửi:

Công ty TNHH May Thuê XNK Sao In
Địa chỉ: 22/3A KP3, P.Tân Thới Hiệp, Q.12
Mã số thuế: 0304458320

Trả lời văn bản số 01 ngày 11/7/2014 của Công ty về chi phí được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế, Cục Thuế TP có ý kiến như sau:

Căn cứ Thông tư số 78/2014/TT-BTC ngày 18/6/2014 của Bộ Tài chính hướng dẫn về thuế thu nhập doanh nghiệp (TNDN):

+ Tại Khoản 1 Điều 6 quy định điều kiện các khoản chi được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế:

“Trừ các khoản chi nêu tại Khoản 2 Điều này, doanh nghiệp được trừ mọi khoản chi nếu đáp ứng đủ các điều kiện sau:

a) Khoản chi thực tế phát sinh liên quan đến hoạt động sản xuất, kinh doanh của doanh nghiệp;

b) Khoản chi có đủ hóa đơn, chứng từ hợp pháp theo quy định của pháp luật.

c) Khoản chi nếu có hóa đơn mua hàng hóa, dịch vụ từng lần có giá trị từ 20 triệu đồng trở lên (giá đã bao gồm thuế GTGT) khi thanh toán phải có chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt.

...”

+ Tại Khoản 2.5 Điều 6 quy định không được tính vào chi phí được trừ đối với chi tiền lương, tiền công, tiền thưởng cho người lao động:

“Chi tiền lương, tiền công, tiền thưởng cho người lao động thuộc một trong các trường hợp sau:

a) Chi tiền lương, tiền công và các khoản phải trả khác cho người lao động doanh nghiệp đã hạch toán vào chi phí sản xuất kinh doanh trong kỳ nhưng thực tế không chi trả hoặc không có chứng từ thanh toán theo quy định của pháp luật.

b) Các khoản tiền lương, tiền thưởng cho người lao động không được ghi cụ thể điều kiện được hưởng và mức được hưởng tại một trong các hồ sơ sau: Hợp đồng lao động; Thỏa ước lao động tập thể; Quy chế tài chính của Công ty, Tổng công ty, Tập đoàn; Quy chế thưởng do Chủ tịch Hội đồng quản trị, Tổng giám đốc, Giám đốc quy định theo quy chế tài chính của Công ty, Tổng công ty.

…”.

Trường hợp Công ty chi các khoản phụ cấp như: tiền chuyên cần, tiền thâm niên và các khoản thưởng như: thưởng năng suất, thưởng đặc biệt, thưởng ngày thành lập công ty cho người lao động được quy định cụ thể điều kiện được hưởng và mức được hưởng tại Hợp đồng lao động hoặc thỏa ước lao động tập thể, qui chế tài chính Công ty thì được tính vào chi phí được trừ khi tính thuế TNDN và tính vào thu nhập chịu thuế TNCN của người lao động. Khoản tiền hỗ trợ vé xe về quê ăn tết không được trừ vào chi phí khi tính thuế TNDN nhưng phải tính vào thu nhập chịu thuế thu nhập cá nhân của người lao động.

Về quy chế quản lý tài chính Công ty do Công ty tự lập và chịu trách nhiệm trước pháp luật Công ty lưu tại doanh nghiệp và cung cấp cho cơ quan thuế khi có yêu cầu.

Cục Thuế TP thông báo Công ty biết để thực hiện theo đúng quy định tại các văn bản quy phạm pháp luật đã được trích dẫn tại văn bản này./.

 

 

Nơi nhận:
- Như trên;
- P.PC;
- P.KTr 2;
- Lưu: HC, TTHT.
2290 – 172252/14 mthu

KT.CỤC TRƯỞNG
PHÓ CỤC TRƯỞNG




Trần Thị Lệ Nga

 

 

Đã xem:

Đánh giá:  
 

Thuộc tính Công văn 6823/CT-TTHT

Loại văn bảnCông văn
Số hiệu6823/CT-TTHT
Cơ quan ban hành
Người ký
Ngày ban hành19/08/2014
Ngày hiệu lực19/08/2014
Ngày công báo...
Số công báo
Lĩnh vựcDoanh nghiệp, Thuế - Phí - Lệ Phí
Tình trạng hiệu lựcKhông xác định
Cập nhật6 năm trước
Yêu cầu cập nhật văn bản này

Download Công văn 6823/CT-TTHT

Lược đồ Công văn 6823/CT-TTHT 2014 chi phí được trừ thuế thu nhập doanh nghiệp Hồ Chí Minh


Văn bản bị sửa đổi, bổ sung

    Văn bản liên quan ngôn ngữ

      Văn bản sửa đổi, bổ sung

        Văn bản bị đính chính

          Văn bản được hướng dẫn

            Văn bản đính chính

              Văn bản bị thay thế

                Văn bản hiện thời

                Công văn 6823/CT-TTHT 2014 chi phí được trừ thuế thu nhập doanh nghiệp Hồ Chí Minh
                Loại văn bảnCông văn
                Số hiệu6823/CT-TTHT
                Cơ quan ban hànhCục thuế TP Hồ Chí Minh
                Người kýTrần Thị Lệ Nga
                Ngày ban hành19/08/2014
                Ngày hiệu lực19/08/2014
                Ngày công báo...
                Số công báo
                Lĩnh vựcDoanh nghiệp, Thuế - Phí - Lệ Phí
                Tình trạng hiệu lựcKhông xác định
                Cập nhật6 năm trước

                Văn bản thay thế

                  Văn bản được dẫn chiếu

                    Văn bản hướng dẫn

                      Văn bản được hợp nhất

                        Văn bản gốc Công văn 6823/CT-TTHT 2014 chi phí được trừ thuế thu nhập doanh nghiệp Hồ Chí Minh

                        Lịch sử hiệu lực Công văn 6823/CT-TTHT 2014 chi phí được trừ thuế thu nhập doanh nghiệp Hồ Chí Minh

                        • 19/08/2014

                          Văn bản được ban hành

                          Trạng thái: Chưa có hiệu lực

                        • 19/08/2014

                          Văn bản có hiệu lực

                          Trạng thái: Có hiệu lực