Công văn 6891/CT-TTHT

Công văn 6891/CT-TTHT năm 2015 về thuế giá trị gia tăng hàng hóa nhập khẩu bán lại trong nước do Cục Thuế Thành phố Hồ Chí Minh ban hành

Nội dung toàn văn Công văn 6891/CT-TTHT thuế giá trị gia tăng hàng nhập khẩu bán lại trong nước Hồ Chí Minh


TỔNG CỤC THUẾ
CỤC THUẾ TP.HỒ CHÍ MINH
-------

CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
Độc lập - Tự do - Hạnh phúc
---------------

Số: 6891/CT-TTHT
V/v: Thuế giá trị gia tăng

Thành phố Hồ Chí Minh, ngày 04 tháng 08 năm 2015

 

Kính gửi: Công ty TNHH Sumitomo Forestry Việt Nam.
Đ/chỉ: Tầng 10, Cao ốc Lant Building, 56-58-60 Hai Bà Trưng, P.Bến Nghé, Q.1.
Mã số thuế: 0311836566.

Trả lời văn bản số 003/ACC-SFV ngày 22/6/2015 của Công ty về thuế giá trị gia tăng (GTGT); Cục Thuế TP có ý kiến như sau:

Căn cứ Điểm a Khoản 2 Điều 9 Thông tư số 219/2013/TT-BTC ngày 31/12/2013 của Bộ Tài chính hướng dẫn về thuế GTGT quy định điều kiện áp dụng thuế suất 0%:

“Đối với hàng hóa xuất khẩu:

- Có hợp đồng bán, gia công hàng hóa xuất khẩu; hợp đồng ủy thác xuất khẩu;

- Có chứng từ thanh toán tiền hàng hóa xuất khẩu qua ngân hàng và các chứng từ khác theo quy định của pháp luật;

- Có tờ khai hải quan theo quy định tại khoản 2 Điều 16 Thông tư này.”

Trường hợp của Công ty theo trình bày nhập khẩu hàng hóa (gỗ dương ép) của tổ chức ở nước ngoài để bán cho Công ty Nitori tại Việt Nam, hàng hóa được Công ty giao cho Công ty Nitori tại cảng Việt Nam không có tờ khai hải quan nên không đủ điều kiện áp dụng thuế suất thuế GTGT 0%, khi bán hàng cho Công ty Nitori Công ty phải lập hóa đơn GTGT và áp dụng thuế suất thuế GTGT 10%.

Lưu ý: khi bán hàng cho Công ty Nitori Công ty không có tờ khai hải quan nhưng Công ty vẫn phải xác định doanh thu để hạch toán và kê khai thuế theo quy định.

Cục Thuế TP thông báo Công ty biết để thực hiện theo đúng quy định tại các văn bản quy phạm pháp luật đã được trích dẫn tại văn bản này./.

 

 

Nơi nhận:
- Như trên;
- Phòng KT 2;
- Phòng Pháp chế;
- Lưu (TTHT, HC).
1577-4904509/tttg2015

KT. CỤC TRƯỞNG
PHÓ CỤC TRƯỞNG




Trần Thị Lệ Nga

 

Thuộc tính Công văn 6891/CT-TTHT

Loại văn bảnCông văn
Số hiệu6891/CT-TTHT
Cơ quan ban hành
Người ký
Ngày ban hành04/08/2015
Ngày hiệu lực04/08/2015
Ngày công báo...
Số công báo
Lĩnh vựcThuế - Phí - Lệ Phí, Xuất nhập khẩu
Tình trạng hiệu lựcKhông xác định
Cập nhật4 năm trước

Lược đồ Công văn 6891/CT-TTHT thuế giá trị gia tăng hàng nhập khẩu bán lại trong nước Hồ Chí Minh


Văn bản bị sửa đổi, bổ sung

    Văn bản liên quan ngôn ngữ

      Văn bản sửa đổi, bổ sung

        Văn bản bị đính chính

          Văn bản được hướng dẫn

            Văn bản đính chính

              Văn bản bị thay thế

                Văn bản hiện thời

                Công văn 6891/CT-TTHT thuế giá trị gia tăng hàng nhập khẩu bán lại trong nước Hồ Chí Minh
                Loại văn bảnCông văn
                Số hiệu6891/CT-TTHT
                Cơ quan ban hànhCục thuế TP Hồ Chí Minh
                Người kýTrần Thị Lệ Nga
                Ngày ban hành04/08/2015
                Ngày hiệu lực04/08/2015
                Ngày công báo...
                Số công báo
                Lĩnh vựcThuế - Phí - Lệ Phí, Xuất nhập khẩu
                Tình trạng hiệu lựcKhông xác định
                Cập nhật4 năm trước

                Văn bản thay thế

                  Văn bản được dẫn chiếu

                    Văn bản hướng dẫn

                      Văn bản được hợp nhất

                        Văn bản gốc Công văn 6891/CT-TTHT thuế giá trị gia tăng hàng nhập khẩu bán lại trong nước Hồ Chí Minh

                        Lịch sử hiệu lực Công văn 6891/CT-TTHT thuế giá trị gia tăng hàng nhập khẩu bán lại trong nước Hồ Chí Minh

                        • 04/08/2015

                          Văn bản được ban hành

                          Trạng thái: Chưa có hiệu lực

                        • 04/08/2015

                          Văn bản có hiệu lực

                          Trạng thái: Có hiệu lực