Công văn 72003/CT-TTHT

Công văn 72003/CT-TTHT năm 2018 về thuế suất thuế giá trị gia tăng áp dụng cho các dịch vụ bảo trì thiết bị do Cục thuế thành phố Hà Nội ban hành

Nội dung toàn văn Công văn 72003/CT-TTHT 2018 thuế suất thuế giá trị gia tăng áp dụng dịch vụ bảo trì thiết bị Hà Nội


TỔNG CỤC THUẾ
CỤC THUẾ TP HÀ NỘI

-------

CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
Độc lập - Tự do - Hạnh phúc
---------------

Số: 72003/CT-TTHT
V/v thuế suất thuế GTGT

Hà Nội, ngày 29 tháng 10 năm 2018

 

Kính gửi: Công ty cổ phần ứng dụng khoa học và công nghệ Mitec
(Đ/c: Tầng 3&4, Tòa nhà MITEC, Lô E2, KĐTM Cầu Giấy, P. Yên Hòa, Q. Cầu Giấy, TP. Hà Nội. MST: 0100109868)

Cục thuế TP Hà Nội nhận được công văn số 325-2018CV/MITEC ngày 09/10/2018 của Công ty cổ phần ứng dụng khoa học và công nghệ Mitec (công ty) về việc làm rõ về mức thuế áp dụng cho các dịch vụ bảo trì thiết bị, Cục Thuế TP Hà Nội có ý kiến như sau:

- Căn cứ Nghị định số 71/2007/NĐ-CP ngày 03/05/2013 của Chính Phủ quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều Luật công nghệ thông tin về công nghiệp công nghệ thông tin.

+ Tại Khoản 10 Điều 3 giải thích các từ ngữ như sau:

“10. Dịch vụ phần mềm là hoạt động trực tiếp hỗ trợ, phục vụ việc sản xuất, cài đặt, khai thác, sử dụng, nâng cấp, bảo hành, bảo trì phần mềm và các hoạt động tương tự khác liên quan đến phần mềm.”

+ Khoản 3 Điều 9 quy định các loại dịch vụ phần mềm bao gồm:

“a) Dịch vụ quản trị, bảo hành, bảo trì hoạt động của phần mềm và hệ thống thông tin;”

- Căn cứ Khoản 21 Điều 4 Thông tư số 219/2013/TT-BTC ngày 31/12/2013 của Bộ Tài chính hướng dẫn Luật Thuế giá trị gia tăng và Nghị định số 209/2013/NĐ-CP ngày 18/12/2013 của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều Luật Thuế giá trị gia tăng:

+ Tại Khoản 21 Điều 4 hướng dẫn đối tượng không chịu thuế giá trị gia tăng như sau:

“21. Chuyển giao công nghệ theo quy định của Luật chuyển giao công nghệ chuyển nhượng quyền sở hữu trí tuệ theo quy định của Luật sở hữu trí tuệ. Trường hợp hợp đồng chuyển giao công nghệ, chuyển nhượng quyền sở hữu trí tuệ có kèm theo chuyển giao máy móc, thiết bị thì đối tượng không chịu thuế GTGT tính trên phần giá trị công nghệ, quyền sở hữu trí tuệ chuyển giao, chuyển nhượng; trường hợp không tách riêng được thì thuế GTGT được tính trên cả phần giá trị công nghệ, quyền sở hữu trí tuệ chuyển giao, chuyển nhượng cùng với máy móc, thiết bị.

Phần mềm máy tính bao gồm sản phẩm phần mềm và dịch vụ phần mềm theo quy định của pháp luật.”

+ Tại Điều 11 quy định thuế suất 10% như sau:

"Thuế suất 10% áp dụng đối với hàng hóa, dịch vụ không được quy định tại Điều 4, Điều 9 và Điều 10 Thông tư này.

Các mức thuế suất thuế GTGT nêu tại Điều 10, Điều 11 được áp dụng thống nhất cho từng loại hàng hóa, dịch vụ ở các khâu nhập khẩu, sản xuất, gia công hay kinh doanh thương mại...

Cơ sở kinh doanh nhiều loại hàng hóa, dịch vụ có mức thuế suất GTGT khác nhau phải khai thuế GTGT theo từng mức thuế suất quy định đối với từng loại hàng hóa, dịch vụ; nếu cơ sở kinh doanh không xác định theo từng mức thuế suất thì phải tính và nộp thuế theo mức thuế suất cao nhất của hàng hóa, dịch vụ mà cơ sở sản xuất, kinh doanh"

Căn cứ các quy định trên, trường hợp công ty cung cấp dịch vụ phần mềm theo quy định tại Nghị định số 71/2007/NĐ-CP ngày 03/05/2013 thì hoạt động này thuộc đối tượng không chịu thuế GTGT. Trường hợp công ty ký hợp đồng “Bảo trì hệ thống máy chủ, lớp giữa và cơ sở dữ liệu cho Ngân hàng Nhà nước thuộc dự án FSMIMS, giai đoạn 2015-2019" mà trong hợp đồng không thể tách riêng được giá trị hàng hóa dịch vụ chịu thuế GTGT 10% và giá trị dịch vụ phần mềm thuộc đối tượng không chịu thuế GTGT thì công ty phải tính, nộp thuế GTGT là 10% trên toàn bộ giá trị hợp đồng.

Cục thuế TP Hà Nội thông báo để Công ty cổ phần ứng dụng khoa học và công nghệ Mitec được biết và thực hiện./.

 


Nơi nhận:
- Như trên;
- Phòng Pháp Chế;
- Lưu: VT, TTHT(2).

KT. CỤC TRƯỞNG
PHÓ CỤC TRƯỞNG




Mai Sơn

 

 

Đã xem:

Đánh giá:  
 

Thuộc tính Công văn 72003/CT-TTHT

Loại văn bảnCông văn
Số hiệu72003/CT-TTHT
Cơ quan ban hành
Người ký
Ngày ban hành29/10/2018
Ngày hiệu lực...
Ngày công báo...
Số công báo
Lĩnh vựcThuế - Phí - Lệ Phí
Tình trạng hiệu lựcKhông xác định
Cập nhật2 năm trước
Yêu cầu cập nhật văn bản này

Download Công văn 72003/CT-TTHT

Lược đồ Công văn 72003/CT-TTHT 2018 thuế suất thuế giá trị gia tăng áp dụng dịch vụ bảo trì thiết bị Hà Nội


Văn bản bị sửa đổi, bổ sung

    Văn bản liên quan ngôn ngữ

      Văn bản sửa đổi, bổ sung

        Văn bản bị đính chính

          Văn bản được hướng dẫn

            Văn bản đính chính

              Văn bản bị thay thế

                Văn bản hiện thời

                Công văn 72003/CT-TTHT 2018 thuế suất thuế giá trị gia tăng áp dụng dịch vụ bảo trì thiết bị Hà Nội
                Loại văn bảnCông văn
                Số hiệu72003/CT-TTHT
                Cơ quan ban hànhCục thuế thành phố Hà Nội
                Người kýMai Sơn
                Ngày ban hành29/10/2018
                Ngày hiệu lực...
                Ngày công báo...
                Số công báo
                Lĩnh vựcThuế - Phí - Lệ Phí
                Tình trạng hiệu lựcKhông xác định
                Cập nhật2 năm trước

                Văn bản thay thế

                  Văn bản được dẫn chiếu

                    Văn bản hướng dẫn

                      Văn bản được hợp nhất

                        Văn bản được căn cứ

                          Văn bản hợp nhất

                            Văn bản gốc Công văn 72003/CT-TTHT 2018 thuế suất thuế giá trị gia tăng áp dụng dịch vụ bảo trì thiết bị Hà Nội

                            Lịch sử hiệu lực Công văn 72003/CT-TTHT 2018 thuế suất thuế giá trị gia tăng áp dụng dịch vụ bảo trì thiết bị Hà Nội

                            • 29/10/2018

                              Văn bản được ban hành

                              Trạng thái: Chưa có hiệu lực