Công văn 776/CT-TTHT

Công văn 776/CT-TTHT năm 2016 về Thuế giá trị gia tăng do Cục thuế thành phố Hồ Chí Minh ban hành

Nội dung toàn văn Công văn 776/CT-TTHT thuế giá trị gia tăng thành phố Hồ Chí Minh 2016


TỔNG CỤC THUẾ
CỤC THU TP.H CHÍ MINH
-------

CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
Độc lập - Tự do - Hạnh phúc
---------------

Số: 776/CT-TTHT
V/v: Thuế giá trị gia tăng

Thành phố Hồ Chí Minh, ngày 26 tháng 01 năm 2016

 

Kính gửi: Công ty CP Thương mại Tổng hợp Miền Nam
Địa chỉ: Số 30 Đặng Văn Ngữ, Phường 10, Q. Phú Nhuận, TP. Hồ Chí Minh
Mã số thuế: 0300562514

Trả lời văn bản số 03/CV ngày 14/01/2016 của Công ty về Thuế giá trị gia tăng (GTGT), Cục Thuế TP có ý kiến như sau:

Căn cứ Điều 11 Thông tư số 219/TT-BTC ngày 31/12/2013 của Bộ Tài chính hướng dẫn về Thuế GTGT quy định thuế suất 10%:

“Thuế suất 10% áp dụng đối với hàng hóa, dịch vụ không được quy định tại Điều 4, Điều 9 và Điều 10 Thông tư này.

Các mức thuế suất thuế GTGT nêu tại Điều 10, Điều 11 được áp dụng thống nhất cho từng loại hàng hóa, dịch vụ ở các khâu nhập khẩu, sản xuất, gia công hay kinh doanh thương mại.

…”

Cán cứ Khoản 2 Điều 1 Thông tư số 26/2015/TT-BTC ngày 27/2/2015 của Bộ Tài chính hướng dẫn về thuế giá trị gia tăng và quản lý thuế tại Nghị định số 12/2015/NĐ-CP ngày 12/2/2015 của Chính phủ bổ sung Khoản 3a vào Điều 4 Thông tư số 219/2013/TT-BTC ngày 31/12/2013 của Bộ Tài chính hướng dẫn về thuế GTGT (hiệu lực từ ngày 01/01/2015) quy định đi tượng không chịu thuế GTGT:

“…

Tàu đánh bắt xa bờ là tàu có công suất máy chính từ 90CV trở lên làm nghề khai thác hải sản hoặc dịch vụ hậu cần phục vụ khai thác hải sản; máy móc, thiết bị chuyên dùng phục vụ khai thác, bảo quản sản phẩm cho tàu cá có tổng công suất máy chính từ 90CV trở lên làm nghề khai thác hải sản hoặc dịch vụ hậu cần phục vụ khai thác hải sn;

…”

Căn cứ công văn số 15802/BTC-CST ngày 30/10/2015 của Bộ Tài chính về việc thuế GTGT máy móc, thiết bị chuyên dùng phục vụ khai thác, bảo quản sản phẩm cho tàu đánh bắt xa bờ;

Trường hợp Công ty theo trình bày có nhập khẩu hoặc mua từ doanh nghiệp trong nước mặt hàng máy phát điện, mới 100% (bao gồm phụ tùng, thiết bị đồng bộ của máy phát điện) không phải là máy móc, thiết bị chuyên dùng phục vụ khai thác, bảo quản sản phẩm cho tàu cá, do đó khi cung cấp cho ngư dân, cơ sở đóng tàu, các doanh nghiệp thương mại; Công ty vẫn phải áp dụng thuế sut thuế GTGT là 10%.

Về thuế nhập khẩu, đề nghị Công ty liên hệ với cơ quan chức năng (cơ quan Hải quan) để được hướng dẫn theo thẩm quyền.

Cục Thuế TP thông báo Công ty biết để thực hiện theo đúng quy định tại các văn bản quy phạm pháp luật đã được trích dẫn tại văn bản này./.

 


Nơi nhận:
- Như trên;
- Phòng PC;
- Phòng KT 3;
- Lưu: HC, TTHT.

103-9630227(15/01/2016)
nttlan

KT. CỤC TRƯỞNG
PHÓ
CỤC TRƯỞNG




Trần Thị Lệ Nga

 

Đã xem:

Đánh giá:  
 

Thuộc tính Công văn 776/CT-TTHT

Loại văn bảnCông văn
Số hiệu776/CT-TTHT
Cơ quan ban hành
Người ký
Ngày ban hành26/01/2016
Ngày hiệu lực26/01/2016
Ngày công báo...
Số công báo
Lĩnh vựcThuế - Phí - Lệ Phí
Tình trạng hiệu lựcKhông xác định
Cập nhật7 năm trước
Yêu cầu cập nhật văn bản này

Lược đồ Công văn 776/CT-TTHT thuế giá trị gia tăng thành phố Hồ Chí Minh 2016


Văn bản bị sửa đổi, bổ sung

    Văn bản liên quan ngôn ngữ

      Văn bản sửa đổi, bổ sung

        Văn bản bị đính chính

          Văn bản được hướng dẫn

            Văn bản đính chính

              Văn bản bị thay thế

                Văn bản hiện thời

                Công văn 776/CT-TTHT thuế giá trị gia tăng thành phố Hồ Chí Minh 2016
                Loại văn bảnCông văn
                Số hiệu776/CT-TTHT
                Cơ quan ban hànhCục thuế thành phố Hồ Chí Minh
                Người kýTrần Thị Lệ Nga
                Ngày ban hành26/01/2016
                Ngày hiệu lực26/01/2016
                Ngày công báo...
                Số công báo
                Lĩnh vựcThuế - Phí - Lệ Phí
                Tình trạng hiệu lựcKhông xác định
                Cập nhật7 năm trước

                Văn bản thay thế

                  Văn bản được dẫn chiếu

                    Văn bản hướng dẫn

                      Văn bản được hợp nhất

                        Văn bản gốc Công văn 776/CT-TTHT thuế giá trị gia tăng thành phố Hồ Chí Minh 2016

                        Lịch sử hiệu lực Công văn 776/CT-TTHT thuế giá trị gia tăng thành phố Hồ Chí Minh 2016

                        • 26/01/2016

                          Văn bản được ban hành

                          Trạng thái: Chưa có hiệu lực

                        • 26/01/2016

                          Văn bản có hiệu lực

                          Trạng thái: Có hiệu lực