Công văn 78211/CT-TTHT

Công văn 78211/CT-TTHT năm 2017 về kê khai điều chỉnh thuế giá trị gia tăng đối với hóa đơn đã lập do Cục Thuế thành phố Hà Nội ban hành

Nội dung toàn văn Công văn 78211/CT-TTHT 2017 kê khai điều chỉnh thuế giá trị gia tăng đối với hóa đơn đã lập Hà Nội


TỔNG CỤC THUẾ
CỤC THUẾ TP HÀ NỘI
-------

CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
Độc lập - Tự do - Hạnh phúc
---------------

Số: 78211/CT-TTHT
V/v kê khai điều chỉnh thuế GTGT đối với hóa đơn đã lập

Hà Nội, ngày 01 tháng 12 năm 2017

 

Kính gửi: Tổng công ty cổ phần Bia - Rượu - Nước giải khát Hà Nội
(Địa chỉ: 183 Hoàng Hoa Thám, P. Ngọc Hà, Q. Ba Đình, TP Hà Nội,
MST: 0101376672)

Trả lời công văn số 968/HABECO-TV ngày 22/11/2017 của Tổng công ty cổ phần Bia - Rượu - Nước giải khát Hà Nội hỏi về kê khai, điều chỉnh thuế GTGT đối với hóa đơn đã lập của mặt hàng bán bã bia, Cục Thuế TP Hà Nội có ý kiến như sau:

- Căn cứ Thông tư 39/2014/TT-BTC ngày 31/03/2014 của Bộ Tài chính hướng dẫn thi hành Nghị định số 51/2010/NĐ-CP ngày 14/5/2010 và Nghị định số 04/2014/NĐ-CP ngày 17/1/2014 của Chính phủ quy định về hóa đơn bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ.

+ Tại Điều 20 quy định về xử lý đối với hóa đơn đã lập

“Điều 20. Xử lý đối với hóa đơn đã lập

...3. Trường hợp hóa đơn đã lập và giao cho người mua, đã giao hàng hóa, cung ứng dịch vụ, người bán và người mua đã kê khai thuế, sau đó phát hiện sai sót thì người bán và người mua phải lập biên bản hoặc có thỏa thuận bằng văn bản ghi rõ sai sót, đng thời người bán lập hóa đơn điều chỉnh sai sót. Hóa đơn ghi rõ điều chỉnh (tăng, gim) số lượng hàng hóa, giá bán, thuế suất thuế giá trị gia tăng..., tiền thuế giá trị gia tăng cho hóa đơn số..., ký hiệu... Căn cứ vào hóa đơn điều chỉnh, người bán và người mua kê khai điều chỉnh doanh số mua, bán, thuế đầu ra, đầu vào. Hóa đơn điều chỉnh không được ghi số âm (-).”

Căn cứ vào các quy định trên, trường hợp Tổng công ty cổ phần Bia - Rượu - Nước giải khát Hà Nội (sau đây gọi tắt là Tổng công ty) bán mặt hàng bã bia thuộc đối tượng không chịu thuế GTGT. Tổng công ty đã lập hóa đơn, giao cho người mua, đã giao hàng hóa, cung ứng dịch vụ, người bán và người mua đã kê khai thuế, sau đó phát hiện sai sót thì Tổng công ty và người mua phải lập biên bản hoặc có thỏa thuận bằng văn bản ghi rõ sai sót, đồng thời Tổng công ty lập hóa đơn điều chỉnh sai sót. Căn cứ vào hóa đơn điều chỉnh, Tổng công ty và người mua thực hiện kê khai điều chỉnh doanh số mua, bán, thuế đầu ra, đầu vào theo quy định.

Trong quá trình thực hiện, nếu còn vướng mắc, đề nghị Tổng công ty cổ phần Bia - Rượu - Nước giải khát Hà Nội liên hệ vi Phòng Kiểm tra thuế số 2 để được hướng dẫn cụ thể.

Cục thuế TP Hà Nội trả lời Tổng công ty cổ phần Bia - Rượu - Nước gii khát Hà Nội biết và thực hiện./.

 


Nơi nhận:
- Như trên;
- Phòng Kiểm tra thuế số 2;
- Phòng Pháp chế;
- L
ưu: VT, TTHT(2).

KT. CỤC TRƯỞNG
PHÓ CỤC TRƯỞNG




Mai Sơn

 

 

Đã xem:

Đánh giá:  
 

Thuộc tính Công văn 78211/CT-TTHT

Loại văn bảnCông văn
Số hiệu78211/CT-TTHT
Cơ quan ban hành
Người ký
Ngày ban hành01/12/2017
Ngày hiệu lực01/12/2017
Ngày công báo...
Số công báo
Lĩnh vựcThuế - Phí - Lệ Phí, Kế toán - Kiểm toán
Tình trạng hiệu lựcKhông xác định
Cập nhật3 năm trước
Yêu cầu cập nhật văn bản này

Download Công văn 78211/CT-TTHT

Lược đồ Công văn 78211/CT-TTHT 2017 kê khai điều chỉnh thuế giá trị gia tăng đối với hóa đơn đã lập Hà Nội


Văn bản bị sửa đổi, bổ sung

    Văn bản liên quan ngôn ngữ

      Văn bản sửa đổi, bổ sung

        Văn bản bị đính chính

          Văn bản được hướng dẫn

            Văn bản đính chính

              Văn bản bị thay thế

                Văn bản hiện thời

                Công văn 78211/CT-TTHT 2017 kê khai điều chỉnh thuế giá trị gia tăng đối với hóa đơn đã lập Hà Nội
                Loại văn bảnCông văn
                Số hiệu78211/CT-TTHT
                Cơ quan ban hànhCục thuế thành phố Hà Nội
                Người kýMai Sơn
                Ngày ban hành01/12/2017
                Ngày hiệu lực01/12/2017
                Ngày công báo...
                Số công báo
                Lĩnh vựcThuế - Phí - Lệ Phí, Kế toán - Kiểm toán
                Tình trạng hiệu lựcKhông xác định
                Cập nhật3 năm trước

                Văn bản thay thế

                  Văn bản được dẫn chiếu

                    Văn bản hướng dẫn

                      Văn bản được hợp nhất

                        Văn bản gốc Công văn 78211/CT-TTHT 2017 kê khai điều chỉnh thuế giá trị gia tăng đối với hóa đơn đã lập Hà Nội

                        Lịch sử hiệu lực Công văn 78211/CT-TTHT 2017 kê khai điều chỉnh thuế giá trị gia tăng đối với hóa đơn đã lập Hà Nội

                        • 01/12/2017

                          Văn bản được ban hành

                          Trạng thái: Chưa có hiệu lực

                        • 01/12/2017

                          Văn bản có hiệu lực

                          Trạng thái: Có hiệu lực