Công văn 78392/CT-TTHT

Công văn 78392/CT-TTHT năm 2017 về thuế giá trị gia tăng của hoạt động đại lý bảo hiểm do Cục Thuế Thành phố Hà Nội ban hành

Nội dung toàn văn Công văn 78392/CT-TTHT 2017 thuế giá trị gia tăng của hoạt động đại lý bảo hiểm Hà Nội


TỔNG CỤC THUẾ
CỤC THUẾ TP HÀ NỘI
-------

CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
Độc lập - Tự do - Hạnh phúc
---------------

Số: 78392/CT-TTHT
V/v thuế GTGT của hoạt động đại lý bảo hiểm

Hà Nội, ngày 04 tháng 12 năm 2017

 

Kính gửi: Ngân hàng TMCP Kỹ thương Việt Nam
(Địa chỉ: số 191 Bà Triệu, P. Lê Đại Hành, Q. Hai Bà Trưng, Hà Nội.
MST: 0100230800)

Trả lời công văn số 9354/2017/TCKH-TCB đề ngày 16/11/2017 của Ngân hàng TMCP Kỹ thương Việt Nam (sau đây gọi tắt là "Ngân hàng") hỏi về chính sách thuế, Cục Thuế TP Hà Nội có ý kiến như sau:

- Căn cứ Thông tư số 219/2013/TT-BTC ngày 31/12/2013 của Bộ Tài chính quy định hướng dẫn thi hành Luật Thuế GTGT và Nghị định số 209/2013/NĐ-CP ngày 18/12/2013 của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều Luật Thuế GTGT:

+ Tại Khoản 7 Điều 4 quy định về đối tượng không chịu thuế GTGT:

"7. Bảo hiểm nhân thọ, bảo hiểm sức khỏe, bảo hiểm người học, các dịch vụ bảo hiểm khác liên quan đến con người; bảo hiểm vật nuôi, bảo hiểm cây trồng, các dịch vụ bảo hiểm nông nghiệp khác; bảo hiểm tàu, thuyền, trang thiết bị và các dụng cụ cần thiết khác phục vụ trực tiếp đánh bắt thủy sản; tái bảo hiểm."

+ Tại Điểm đ Khoản 7 Điều 5 quy định về các trường hợp không phải kê khai, tính nộp thuế GTGT:

"7. Các trường hợp khác:

Cơ sở kinh doanh không phải kê khai, nộp thuế trong các trường hợp sau:

đ) Doanh thu hàng hóa, dịch vụ nhận bán đại lý và doanh thu hoa hồng được hưởng từ hoạt động đại lý bán đúng giá quy định của bên giao đại lý hưởng hoa hồng của dịch vụ: bưu chính, viễn thông, bán vé xổ số, vé máy bay, ô tô, tàu hỏa, tàu thủy; đại lý vận tải quốc tế; đại lý của các dịch vụ ngành hàng không, hàng hải mà được áp dụng thuế suất thuế GTGT 0%; đại lý bán bảo hiểm."

+ Tại Điều 11 quy định về thuế suất 10%:

"Thuế suất 10% áp dụng đối với hàng hóa, dịch vụ không được quy định tại Điều 4, Điều 9 và Điều 10 Thông tư này...."

+ Tại Khoản 1, Khoản 11 Điều 14 quy định về nguyên tắc khấu trừ thuế GTGT đầu vào:

"1. Thuế GTGT đầu vào của hàng hóa, dịch vụ dùng cho sản xuất, kinh doanh hàng hóa, dịch vụ chịu thuế GTGT được khấu trừ toàn bộ, kể cả thuế GTGT đầu vào không được bồi thường của hàng hóa chịu thuế GTGT bị tổn thất.

11. Thuế GTGT đầu vào của hàng hóa, dịch vụ sử dụng cho các hoạt động cung cấp hàng hóa, dịch vụ không kê khai, tính nộp thuế GTGT hướng dẫn tại Điều 5 Thông tư này (trừ khoản 2, khoản 3 Điều 5) được khấu trừ toàn bộ."

- Căn cứ Khoản 9 Điều 1 Thông tư số 26/2015/TT-BTC ngày 27/02/2015 của Bộ Tài chính quy định về sửa đổi, bổ sung một số điều của Thông tư số 219/2013/TT-BTC ngày 31/12/2013 của Bộ Tài chính:

"9. Sửa đổi, bổ sung Điều 14 như sau:

a) Sửa đổi khoản 2 Điều 14 như sau:

“2. Thuế GTGT đầu vào của hàng hóa, dịch vụ (kể cả tài sản cố định) sử dụng đồng thời cho sản xuất, kinh doanh hàng hóa, dịch vụ chịu thuế và không chịu thuế GTGT thì chỉ được khấu trừ số thuế GTGT đầu vào của hàng hóa, dịch vụ dùng cho sản xuất, kinh doanh hàng hóa, dịch vụ chịu thuế GTGT. Cơ sở kinh doanh phải hạch toán riêng thuế GTGT đầu vào được khấu trừ và không được khấu trừ; trường hợp không hạch toán riêng được thì thuế đầu vào được khấu trừ tính theo tỷ lệ (%) giữa doanh thu chịu thuế GTGT, doanh thu không phải kê khai, tính nộp thuế GTGT so với tổng doanh thu của hàng hóa, dịch vụ bán ra bao gồm cả doanh thu không phải kê khai, tính nộp thuế không hạch toán riêng được.

Cơ sở kinh doanh hàng hóa, dịch vụ chịu thuế và không chịu thuế GTGT hàng tháng/quý tạm phân bổ số thuế GTGT của hàng hóa, dịch vụ, tài sản cố định mua vào được khấu trừ trong tháng/quý, cuối năm cơ sở kinh doanh thực hiện tính phân bổ số thuế GTGT đầu vào được khấu trừ của năm để kê khai điều chỉnh thuế GTGT đầu vào đã tạm phân bổ khấu trừ theo tháng/quý.”

Căn cứ các quy định trên, trường hợp Ngân hàng TMCP Kỹ thương Việt Nam ký hợp đồng làm đại lý bảo hiểm cho các Công ty bảo hiểm, Ngân hàng hạch toán riêng được thuế GTGT đầu vào của hàng hóa, dịch vụ dùng cho hoạt động đại lý bảo hiểm (doanh thu của hoạt động này thuộc trường hợp quy định tại Điều 5, Điều 11 và không thuộc trường hợp quy định tại Điều 4 Thông tư số 219/2013/TT-BTC ngày 31/12/2013 của Bộ Tài chính) thì thuế GTGT đầu vào của hàng hóa, dịch vụ dùng cho hoạt động đại lý bảo hiểm được khấu trừ toàn bộ theo quy định tại Điều 14 Thông tư số 219/2013/TT-BTC ngày 31/12/2013 của Bộ Tài chính (đã được sửa đổi tại Thông tư số 26/2015/TT-BTC ngày 27/02/2015 của Bộ Tài chính).

Cục Thuế TP Hà Nội trả lời Ngân hàng TMCP Kỹ thương Việt Nam biết để thực hiện./.

 


Nơi nhận:
- Như trên;
- Phòng: KT 4, Pháp chế;
- Lưu: VT, TTHT(2).

KT. CỤC TRƯỞNG
PHÓ CỤC TRƯỞNG




Mai Sơn

 

 

Đã xem:

Đánh giá:  
 

Thuộc tính Công văn 78392/CT-TTHT

Loại văn bảnCông văn
Số hiệu78392/CT-TTHT
Cơ quan ban hành
Người ký
Ngày ban hành04/12/2017
Ngày hiệu lực04/12/2017
Ngày công báo...
Số công báo
Lĩnh vựcThuế - Phí - Lệ Phí, Bảo hiểm
Tình trạng hiệu lựcKhông xác định
Cập nhật3 năm trước
Yêu cầu cập nhật văn bản này

Download Công văn 78392/CT-TTHT

Lược đồ Công văn 78392/CT-TTHT 2017 thuế giá trị gia tăng của hoạt động đại lý bảo hiểm Hà Nội


Văn bản bị sửa đổi, bổ sung

    Văn bản liên quan ngôn ngữ

      Văn bản sửa đổi, bổ sung

        Văn bản bị đính chính

          Văn bản được hướng dẫn

            Văn bản đính chính

              Văn bản bị thay thế

                Văn bản hiện thời

                Công văn 78392/CT-TTHT 2017 thuế giá trị gia tăng của hoạt động đại lý bảo hiểm Hà Nội
                Loại văn bảnCông văn
                Số hiệu78392/CT-TTHT
                Cơ quan ban hànhCục thuế thành phố Hà Nội
                Người kýMai Sơn
                Ngày ban hành04/12/2017
                Ngày hiệu lực04/12/2017
                Ngày công báo...
                Số công báo
                Lĩnh vựcThuế - Phí - Lệ Phí, Bảo hiểm
                Tình trạng hiệu lựcKhông xác định
                Cập nhật3 năm trước

                Văn bản thay thế

                  Văn bản được dẫn chiếu

                    Văn bản hướng dẫn

                      Văn bản được hợp nhất

                        Văn bản gốc Công văn 78392/CT-TTHT 2017 thuế giá trị gia tăng của hoạt động đại lý bảo hiểm Hà Nội

                        Lịch sử hiệu lực Công văn 78392/CT-TTHT 2017 thuế giá trị gia tăng của hoạt động đại lý bảo hiểm Hà Nội

                        • 04/12/2017

                          Văn bản được ban hành

                          Trạng thái: Chưa có hiệu lực

                        • 04/12/2017

                          Văn bản có hiệu lực

                          Trạng thái: Có hiệu lực