Công văn 80599/CT-TTHT

Công văn 80599/CT-TTHT năm 2017 về kê khai khấu trừ thuế giá trị gia tăng hàng nhập khẩu nộp bổ sung do Cục Thuế thành phố Hà Nội ban hành

Nội dung toàn văn Công văn 80599/CT-TTHT 2017 kê khai khấu trừ thuế giá trị gia tăng hàng nhập khẩu Hà Nội


TỔNG CỤC THUẾ
CỤC THUẾ TP HÀ NỘI
-------

CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
Độc lập - Tự do - Hạnh phúc
---------------

Số: 80599/CT-TTHT
V/v kê khai khấu trừ thuế GTGT hàng nhập khẩu nộp bổ sung

Hà Nội, ngày 15 tháng 12 năm 2017

 

Kính gửi: Công ty TNHH Việt Năng
(Địa chỉ: số 4 Trần Hưng Đạo, P. Phan Chu Trinh, Q. Hoàn Kiếm, Hà Nội.
MST: 010023199)

Trả lời công văn số 56/CV-VN/2017 ngày 17/11/2017 của Công ty TNHH Việt Năng (sau đây gọi tắt là "Công ty") hỏi về chính sách thuế, Cục Thuế TP Hà Nội có ý kiến như sau:

Căn cứ Khoản 10 Điều 1 Thông tư 26/2015/TT-BTC ngày 27/02/2015 của Bộ Tài chính, sửa đổi, bổ sung Điều 15 Thông tư số 219/2013/TT-BTC ngày 31/12/2013 (đã được sửa đổi, bổ sung tại Thông tư số 119/2014/TT-BTC ngày 25/8/2014 và Thông tư số 151/2014/TT-BTC ngày 10/10/2014 của Bộ Tài chính) như sau:

“Điều 15. Điều kiện khấu trừ thuế giá trị gia tăng đầu vào

1. Có hóa đơn giá trị gia tăng hợp pháp của hàng hóa, dịch vụ mua vào hoặc chứng từ nộp thuế giá trị gia tăng khâu nhập khẩu hoặc chứng từ nộp thuế GTGT thay cho phía nước ngoài theo hướng dẫn của Bộ Tài chính áp dụng đối với các tổ chức nước ngoài không có tư cách pháp nhân Việt Nam và cá nhân nước ngoài kinh doanh hoặc có thu nhập phát sinh tại Việt Nam.

2. Có chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt đối với hàng hóa, dịch vụ mua vào (bao gồm cả hàng hóa nhập khẩu) từ hai mươi triệu đồng trở lên, trừ các trường hợp giá trị hàng hóa, dịch vụ nhập khẩu từng lần có giá trị dưới hai mươi triệu đồng, hàng hóa, dịch vụ mua vào từng lần theo hóa đơn dưới hai mươi triệu đồng theo giá đã có thuế GTGT và trường hợp cơ sở kinh doanh nhập khẩu hàng hóa là quà biếu, quà tặng của tổ chức, cá nhân ở nước ngoài.

Chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt gồm chứng từ thanh toán qua ngân hàng và chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt khác hướng dẫn tại khoản 3 và khoản 4 Điều này.

…”

Căn cứ quy định trên, trường hợp Công ty có phát sinh số thuế GTGT hàng nhập khẩu nộp bổ sung thêm do Cục kiểm tra sau thông quan xác định lại và ấn định số thuế hàng nhập khẩu, nếu chứng từ của Công ty đáp ứng điều kiện quy định tại Khoản 10 Điều 1 Thông tư số 26/2015/TT-BTC nêu trên thì được kê khai thuế GTGT khâu nhập khẩu trên tờ khai thuế GTGT mẫu 01/GTGT và được khấu trừ thuế GTGT đầu vào theo quy định.

Cục Thuế TP Hà Nội thông báo để Công ty được biết và thực hiện./.

 


Nơi nhận:
- Như trên;
- Phòng: KT4, Pháp chế;
- Lưu: VT, TTHT(2).

KT. CỤC TRƯỞNG
PHÓ CỤC TRƯỞNG




Mai Sơn

 

 

Đã xem:

Đánh giá:  
 

Thuộc tính Công văn 80599/CT-TTHT

Loại văn bảnCông văn
Số hiệu80599/CT-TTHT
Cơ quan ban hành
Người ký
Ngày ban hành15/12/2017
Ngày hiệu lực15/12/2017
Ngày công báo...
Số công báo
Lĩnh vựcThuế - Phí - Lệ Phí, Xuất nhập khẩu
Tình trạng hiệu lựcKhông xác định
Cập nhật3 năm trước
Yêu cầu cập nhật văn bản này

Download Công văn 80599/CT-TTHT

Lược đồ Công văn 80599/CT-TTHT 2017 kê khai khấu trừ thuế giá trị gia tăng hàng nhập khẩu Hà Nội


Văn bản bị sửa đổi, bổ sung

    Văn bản liên quan ngôn ngữ

      Văn bản sửa đổi, bổ sung

        Văn bản bị đính chính

          Văn bản được hướng dẫn

            Văn bản đính chính

              Văn bản bị thay thế

                Văn bản hiện thời

                Công văn 80599/CT-TTHT 2017 kê khai khấu trừ thuế giá trị gia tăng hàng nhập khẩu Hà Nội
                Loại văn bảnCông văn
                Số hiệu80599/CT-TTHT
                Cơ quan ban hànhCục thuế thành phố Hà Nội
                Người kýMai Sơn
                Ngày ban hành15/12/2017
                Ngày hiệu lực15/12/2017
                Ngày công báo...
                Số công báo
                Lĩnh vựcThuế - Phí - Lệ Phí, Xuất nhập khẩu
                Tình trạng hiệu lựcKhông xác định
                Cập nhật3 năm trước

                Văn bản thay thế

                  Văn bản được dẫn chiếu

                    Văn bản hướng dẫn

                      Văn bản được hợp nhất

                        Văn bản gốc Công văn 80599/CT-TTHT 2017 kê khai khấu trừ thuế giá trị gia tăng hàng nhập khẩu Hà Nội

                        Lịch sử hiệu lực Công văn 80599/CT-TTHT 2017 kê khai khấu trừ thuế giá trị gia tăng hàng nhập khẩu Hà Nội

                        • 15/12/2017

                          Văn bản được ban hành

                          Trạng thái: Chưa có hiệu lực

                        • 15/12/2017

                          Văn bản có hiệu lực

                          Trạng thái: Có hiệu lực