Công văn 806/TCT-DNK

Công văn số 806/TCT-DNK của Tổng cục Thuế về việc hướng dẫn cách xác định số thuế TNDN, GTGT phải truy thu đối với HTX

Nội dung toàn văn Công văn 806/TCT-DNK hướng dẫn cách xác định số thuế TNDN, GTGT phải truy thu hợp tác xã


TỔNG CỤC THUẾ
******

CỘNG HOÀ XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
Độc lập - Tự do - Hạnh phúc
********

Số: 806/TCT-DNK
V/v: Xác định số thuế TNDN, GTGT phải truy thu

Hà Nội, ngày 07 tháng 03 năm 2006 

 

Kính gửi:  Cục thuế tỉnh Đăk Lăk

 

Tổng cục Thuế nhận được công văn số 36/HTX ngày 13/01/2006 của HTX Vận tải số 1 đề nghị hướng dẫn cách xác định số thuế TNDN, GTGT phải truy thu đối với HTX; Tổng cục Thuế có ý kiến như sau:

Theo nội dung công văn số 36/HTX có nêu “Cục thuế tỉnh Đăk Lăk đã có công văn số 1546/CT-TTHT trả lời cho chúng tôi là Khoản thu từ hoạt động dịch vụ kinh doanh vận tải theo sự ủy thác của chủ hàng phải được tính truy thu thuế theo đúng quy định. Văn bản này cũng chưa nói rõ thu theo phương pháp nào? (tính theo phương pháp khấu trừ thuế hay tính theo phương pháp trực tiếp), để HTX chúng tôi thực hiện dứt Điểm trên Khoản thu này”.

Theo quy định của Luật thuế GTGT, thuế thu nhập doanh nghiệp và Luật HTX thì các HTX thuộc đối tượng đăng ký nộp thuế GTGT theo phương pháp khấu trừ. Vì vậy đối với HTX Vận tải số 1, nếu đơn vị đăng ký nộp thuế GTGT theo phương pháp khấu trừ, thực hiện đầy đủ sổ sách kế toán, hóa đơn, chứng từ theo chế độ quy định nếu phát sinh Khoản thuế giá trị gia tăng, thu nhập doanh nghiệp phải truy thu thì số thuế GTGT phải truy thu được tính theo phương pháp khấu trừ. Về thuế thu nhập doanh nghiệp nếu chi phí hợp lý, hợp lệ đã hạch toán đủ thì doanh thu tăng thêm chính là thu nhập chịu thuế tăng thêm để truy thu thuế TNDN.

Trường hợp nếu HTX Vận tải số 1 không thực hiện đầy đủ sổ sách kế toán, hóa đơn, chứng từ theo chế độ quy định thì phải thu thuế theo phương pháp ấn định, ấn định giá trị gia tăng, thu nhập doanh nghiệp chịu thuế tính trên tổng doanh thu (doanh thu để ấn định bao gồm doanh thu HTX kê khai và doanh thu chưa kê khai).

Theo Điều 24 Luật thuế GTGT thì nếu phát hiện và kết luận có sự khai man, trốn thuế hoặc nhầm lẫn về thuế, cơ quan thuế có quyền truy thu tiền thuế, tiền phạt hoặc hoàn trả tiền thuế trong thời hạn 5 năm trở về trước, kể từ ngày kiểm tra phát hiện có sự khai man, trốn thuế hoặc nhầm lẫn về thuế. Vì vậy đề nghị Cục thuế xác định rõ thời Điểm kiểm tra và phát hiện Khoản tính truy thu là của năm nào? để tính truy thu thuế đối với HTX đảm bảo theo đúng thời hiệu quy định của Luật thuế.

Tổng cục Thuế thông báo để Cục thuế biết và hướng dẫn HTX Vận tải số 1 thực hiện cụ thể./.

 

Nơi nhận:
- Như trên;
- HTX Vận tải số 1 (địa chỉ 87 Đinh Tiên Hoàng - TP. Buôn Ma Thuột)
- Lưu: VT, DNK (2b).

KT. TỔNG CỤC TRƯỞNG
PHÓ TỔNG CỤC TRƯỞNG



 
Phạm Văn Huyến

 

Đã xem:

Đánh giá:  
 

Thuộc tính Công văn 806/TCT-DNK

Loại văn bảnCông văn
Số hiệu806/TCT-DNK
Cơ quan ban hành
Người ký
Ngày ban hành07/03/2006
Ngày hiệu lực07/03/2006
Ngày công báo...
Số công báo
Lĩnh vựcThuế - Phí - Lệ Phí
Tình trạng hiệu lựcKhông xác định
Cập nhật14 năm trước
Yêu cầu cập nhật văn bản này

Lược đồ Công văn 806/TCT-DNK hướng dẫn cách xác định số thuế TNDN, GTGT phải truy thu hợp tác xã


Văn bản bị sửa đổi, bổ sung

    Văn bản liên quan ngôn ngữ

      Văn bản sửa đổi, bổ sung

        Văn bản bị đính chính

          Văn bản được hướng dẫn

            Văn bản đính chính

              Văn bản bị thay thế

                Văn bản hiện thời

                Công văn 806/TCT-DNK hướng dẫn cách xác định số thuế TNDN, GTGT phải truy thu hợp tác xã
                Loại văn bảnCông văn
                Số hiệu806/TCT-DNK
                Cơ quan ban hànhTổng cục Thuế
                Người kýPhạm Văn Huyến
                Ngày ban hành07/03/2006
                Ngày hiệu lực07/03/2006
                Ngày công báo...
                Số công báo
                Lĩnh vựcThuế - Phí - Lệ Phí
                Tình trạng hiệu lựcKhông xác định
                Cập nhật14 năm trước

                Văn bản thay thế

                  Văn bản được căn cứ

                    Văn bản hợp nhất

                      Văn bản gốc Công văn 806/TCT-DNK hướng dẫn cách xác định số thuế TNDN, GTGT phải truy thu hợp tác xã

                      Lịch sử hiệu lực Công văn 806/TCT-DNK hướng dẫn cách xác định số thuế TNDN, GTGT phải truy thu hợp tác xã

                      • 07/03/2006

                        Văn bản được ban hành

                        Trạng thái: Chưa có hiệu lực

                      • 07/03/2006

                        Văn bản có hiệu lực

                        Trạng thái: Có hiệu lực