Công văn 80826/CT-TTHT

Công văn 80826/CT-TTHT năm 2017 về thuế giá trị gia tăng đối với chuyển nhượng vốn góp do Cục Thuế thành phố Hà Nội ban hành

Nội dung toàn văn Công văn 80826/CT-TTHT 2017 thuế giá trị gia tăng đối với chuyển nhượng vốn góp Hà Nội


TỔNG CỤC THUẾ
CỤC THUẾ TP HÀ NỘI

-------

CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
Độc lập - Tự do - Hạnh phúc
---------------

Số: 80826/CT-TTHT
V/v thuế GTGT đối với chuyển nhượng vốn góp

Hà Nội, ngày 18 tháng 12 năm 2017

 

Kính gửi: Công ty Cổ phần Sông Đà 2
(Địa chỉ: Km10 đường Nguyễn Trãi, P. Văn Quán, Q. Hà Đông, Hà Nội. MST: 0500236821)

Trả lời công văn số 729 CT/TCKT đề ngày 20/10/2017 hỏi về chính sách thuế và công văn số 797 CT/CTKT đề ngày 14/11/2017 về việc giải trình bổ sung thông tin của Công ty Cổ phần Sông Đà 2, Cục Thuế TP Hà Nội có ý kiến như sau:

- Căn cứ Điểm d Khoản 8 Điều 4 Thông tư số 219/2013/TT-BTC ngày 31/12/2013 của Bộ Tài chính quy định hướng dẫn thi hành Luật Thuế GTGT và Nghị định số 209/2013/NĐ-CP ngày 18/12/2013 của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều Luật Thuế GTGT, quy định về đối tượng không chịu thuế GTGT:

”8. Các dịch vụ tài chính, ngân hàng, kinh doanh chứng khoán sau đây:

d) Chuyển nhượng vốn bao gồm việc chuyển nhượng một phần hoặc toàn bộ số vốn đã đầu tư vào tổ chức kinh tế khác (không phân biệt có thành lập hay không thành lập pháp nhân mới), chuyển nhượng chứng khoán, chuyển nhượng quyền góp vốn và các hình thức chuyển nhượng vốn khác theo quy định của pháp luật, kể cả trường hợp bán doanh nghiệp cho doanh nghiệp khác để sản xuất kinh doanh và doanh nghiệp mua kế thừa toàn bộ quyền và nghĩa vụ của doanh nghiệp bán theo quy định của pháp luật....”

Căn cứ quy định trên, trường hợp Công ty Cổ phần Sông Đà 2 ký kết hợp đồng liên danh với Công ty cổ phần Đầu tư xây dựng Trung Việt và Công ty cổ phần Xây dựng Hồng Quang về việc thành lập Liên danh Trung Việt - Sông Đà 2 - Hồng Quang, Liên danh được cơ quan có thẩm quyền giao làm chủ đầu tư dự án Khu đô thị Phú Lương. Công ty CP Sông Đà 2 ký hợp đồng chuyển nhượng vốn góp tại Liên danh nêu trên cho Công ty CP Đầu tư xây dựng Trung Việt thì việc chuyển nhượng vốn góp tại Liên danh thuộc đối tượng không chịu thuế GTGT theo quy định tại Điểm d Khoản 8 Điều 4 Thông tư số 219/2013/TT-BTC ngày 31/12/2013 của Bộ Tài chính đã trích dẫn ở trên.

Cục Thuế TP Hà Nội trả lời Công ty Cổ phần Sông Đà 2 biết để thực hiện./.

 


Nơi nhận:
- Như trên;
- Phòng: KT6, Pháp chế;
- Lưu: VT, TTHT(2).

KT. CỤC TRƯỞNG
PHÓ CỤC TRƯỞNG




Mai Sơn

 

 

Đã xem:

Đánh giá:  
 

Thuộc tính Công văn 80826/CT-TTHT

Loại văn bảnCông văn
Số hiệu80826/CT-TTHT
Cơ quan ban hành
Người ký
Ngày ban hành18/12/2017
Ngày hiệu lực18/12/2017
Ngày công báo...
Số công báo
Lĩnh vựcThuế - Phí - Lệ Phí
Tình trạng hiệu lựcKhông xác định
Cập nhật3 năm trước
Yêu cầu cập nhật văn bản này

Download Công văn 80826/CT-TTHT

Lược đồ Công văn 80826/CT-TTHT 2017 thuế giá trị gia tăng đối với chuyển nhượng vốn góp Hà Nội


Văn bản bị sửa đổi, bổ sung

    Văn bản liên quan ngôn ngữ

      Văn bản sửa đổi, bổ sung

        Văn bản bị đính chính

          Văn bản được hướng dẫn

            Văn bản đính chính

              Văn bản bị thay thế

                Văn bản hiện thời

                Công văn 80826/CT-TTHT 2017 thuế giá trị gia tăng đối với chuyển nhượng vốn góp Hà Nội
                Loại văn bảnCông văn
                Số hiệu80826/CT-TTHT
                Cơ quan ban hànhCục thuế thành phố Hà Nội
                Người kýMai Sơn
                Ngày ban hành18/12/2017
                Ngày hiệu lực18/12/2017
                Ngày công báo...
                Số công báo
                Lĩnh vựcThuế - Phí - Lệ Phí
                Tình trạng hiệu lựcKhông xác định
                Cập nhật3 năm trước

                Văn bản thay thế

                  Văn bản được dẫn chiếu

                    Văn bản hướng dẫn

                      Văn bản được hợp nhất

                        Văn bản gốc Công văn 80826/CT-TTHT 2017 thuế giá trị gia tăng đối với chuyển nhượng vốn góp Hà Nội

                        Lịch sử hiệu lực Công văn 80826/CT-TTHT 2017 thuế giá trị gia tăng đối với chuyển nhượng vốn góp Hà Nội

                        • 18/12/2017

                          Văn bản được ban hành

                          Trạng thái: Chưa có hiệu lực

                        • 18/12/2017

                          Văn bản có hiệu lực

                          Trạng thái: Có hiệu lực